Announcement

Collapse
No announcement yet.

Bios เก็บค่าไม่อยู่ครับ อิ อิ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Bios เก็บค่าไม่อยู่ครับ อิ อิ

Bios เก็บค่าไม่อยู่ครับ

ได้บอร์ด P4P800SE มาลองใช้แล้วครับ ดีใจ ดีใจ
    บอร์ดใช้แล้ว หมดประกัน ไม่มีคู่มือ และ bundle อื่นใด ราคาไม่แรง(จริงๆ)

แต่เกิดปัญหาเรื่อง Bios เก็บค่าไม่อยู่
    เปิดเครื่องขึ้นมา ต้องเซ็ทค่าใหม่เกือบทุกครั้ง
    อยากให้ใช้งานได้เป็นปกติ
    เพราะคุณเมรียกับคุณหลานต้องตามมาตั้งค่าใหม่เวลาจะใช้งาน

เดิมผมใช้ P4P800S-X update bios แล้ว
    บอร์ดที่ได้มาไม่ได้ลง Windows ใหม่ เพราะมันเจอและใช้งานได้
    ก็เลย update bios ทางเน็ต ธรรมดา ง่ายๆ เพราะขี้เกียจ 5555

มีแนวทางแก้ไขปัญหาอย่างไรบ้างครับ
    ช่วยกันบอกวิธีการด้วยครับ.........พี่-น้องครับ

กาแฟเย็น โกโก้ ก็เย้นเย็น อิ อิ

เปลี่ยน batt ครับ ถ้ายังไม่หายอาจต้อง flash bios ตัวเก่าทับลงไปแต่ส่วนมากเปลี่ยนก้อหายครับ

Comment

batt เสื่อมรึเปล่า ? เพราะอายุ 3-4ปีก็ควรเปลี่ยนแล้ว
      เพิ่มเติม: IC bios จะเป็น EPROM(Electrical rom) คือ Romที่ สามารถ ลบเขียนด้วยไฟฟ้า เพื่อให้ User ตั้งค่าต่างๆเองได้ ซึ่ง Loading มาจาก IC Flash Rom (เก็บข้อมูลโดยไม่ต้องมีไฟเสี้ยง เป็นค่า default )อีกที ครับ..

Comment

ตอบ

Batt ของ ไบออส ชัวร์ป๊าด!!!

Comment

เปลี่ยนถ่านเลยครับลุง

Comment

Originally posted by eXzato View Post
            เปลี่ยนถ่านเลยครับลุง
            สงสัยหัวเทียนบอดครับลุง

Comment

ขอบคุณ พี่-น้อง ทุกท่าน คร๊าบบบบบ

งั๊น...เดี๋ยวเปลี่ยนถ่านไฟเก่าออกก่อน
              แล้วค่อยมา....แหล เร่ขายกาแฟใหม่

แต่...Deli Cafe ยังหร่อยสู้ของผมมะด้ายยยยอ่ะ ขอบอก คริ คริ
              ของผมมี โคโยตี้ เดินผ่านเป็น Back Ground แวะเวียนเข้ามาเยี่ยมบ้าง
              เจริญอารมณ์ จริง จริ้งงงง 5555

กาแฟเย็น โกโก้ ก็เย้นเย็น วิวก็ ดี๊ ดี.......อิ อิ

Comment

อิอิ..

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                  ขอบคุณ พี่-น้อง ทุกท่าน คร๊าบบบบบ

งั๊น...เดี๋ยวเปลี่ยนถ่านไฟเก่าออกก่อน
                  แล้วค่อยมา....แหล เร่ขายกาแฟใหม่

แต่...Deli Cafe ยังหร่อยสู้ของผมมะด้ายยยยอ่ะ ขอบอก คริ คริ
                  ของผมมี โคโยตี้ เดินผ่านเป็น Back Ground แวะเวียนเข้ามาเยี่ยมบ้าง
                  เจริญอารมณ์ จริง จริ้งงงง 5555

กาแฟเย็น โกโก้ ก็เย้นเย็น วิวก็ ดี๊ ดี.......อิ อิ
                  ลุงอ๊อดครับ งั้นผมเอา โคโยตี้ 2 แก้ว ส่ายโนมเยอะๆ และ โอเลี้ยง 1 ถุงครับ ^_^

Comment

อะเปลี่ยนแล้ว แจ๋วจริง
                    แทงคิ้วครับพี่น้อง แท๊งค์กิ้วววว

Originally posted by colingpowder View Post
                    ลุงอ๊อดครับ งั้นผมเอา โคโยตี้ 2 แก้ว ส่ายโนมเยอะๆ และ โอเลี้ยง 1 ถุงครับ ^_^
                    ไปอดอยากมาจากไหนละพ่อคุณ สั่งโคโยตี้ตั้ง 2 แก้ว
                    โอเลี้ยง Capuchino ขอใส่เป็นแก้ว
                    แต่....น้องเอง....ที่ต้อง...ใส่ถุง 55555

Comment

ผมก้อประสบปัญหาเดียวกันกุลุงอ๊อดครับ เปลี่ยน แบตมา 3 ก้อน ขยับฐานล๊อคไบออสก้อแล้ว
                      พยามยามมา 3 -4 วันละ ยังไม่ได้ซะที
                      ไคมีวิธีไรแนะนำผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Comment

ลองปัดกวาดเช็ดถู ขัดให้เงาแว๊บบบ ไร้คราบดูละยังครับ
                        เกินกว่านี้นก็ไม่รู้ละ เดาว่าบอร์ดต๊อง ถ่านปลอม ไบออสล่ม
                        คิดแบบง่ายๆ อ่ะครับ อิ อิ

Comment

โชคดีครับ

Comment

Originally posted by BKBAR View Post
                            ผมก้อประสบปัญหาเดียวกันกุลุงอ๊อดครับ เปลี่ยน แบตมา 3 ก้อน ขยับฐานล๊อคไบออสก้อแล้ว
                            พยามยามมา 3 -4 วันละ ยังไม่ได้ซะที
                            ไคมีวิธีไรแนะนำผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ
                            เจอแบบเดียวกันเลยครับ
                            แต่ของผมทำจะครึ่งปีแล้วก็แก้ไม่ได้
                            ตั้งไบออสมันทุกวัน มันดี
                            แต่บางทีมันก็เข้าวินโดวส์ได้เลยนะ
                            สงสัยแล้วแต่อารมณ์มันมั้ง

Comment

Working...
                            X