Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้ ซื้อnotebook ตัวไหนดีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้ ซื้อnotebook ตัวไหนดีคับ

ขอความรู้ ซื้อnotebook ตัวไหนดีคับ พอดีกำลังหา เครือ่งใหม่อยู่
    เอามาใช้ทำงาน เรียน เล่นเน็ต ดูหนังฟังเพลง
    ระหว่างสองตัวนี้

SONY VAIO TT S16SN B สีดำ
    http://www.sony.co.th/product/vgn-tt16sn

หรือ
    FUjitsu T2020
    http://www.fujitsu.com/sg/services/c...tseries/t2020/

จริงๆ ก็ว่า tablet ก็ดี แต่ กลัวไม่มีโอกาสจะได้ใช้ function นั้น

ขอบคุณ สำหรับความเห็นครับ

เชียร์โซนี่คับ

Comment

ในที่นี้ ด้วยราคาและประสิทธืภาพโดยรวม และประกัน Fujitsu เหนือกว่านะครับ
      อีกอย่างแบนด์ทั้ง 2 ตัวนี้ ค่อนข้างคู่คี่เลย คือประสิทธิภาพเป็นที่ยอรับทั้งคู่
      ผมเปรียบเทียบกัอย่างละเอียดเลยแล้วกันครับ

CPU Sony Intel Core 2 Duo SU9400 (1.4 GHz, 3MB L2, 800MHz FSB)
      ส่วน Fujitsu Intel Core 2 Duo SU9300 (1.2GHz, 3MB L2, 800MHz FSB)
      จะเห็นได้ว่าการใช้ Core 2 Duo SU เป็น CPU แบบประหยัดไฟสุดขีดทั้งคู่ Sony รุ่น
      จะเหนือกว่ารุ่นนึงครับ ความเร็ว Clock สูงกว่า 0.2 หรือ 200 Mhz
      ในความคิดผม ไม่น่าจะต่างกันมาก
      Graphic Chip เป็น Intel GMA 4500M HD ทั้งคู่ ถือว่าจับคู่กับ onboard ที่
      เวิร์กที่สุดในช่วงนี้ครับ
      Display Sony 11.1 inch WXGA (1366x768) จอของ Sony จะยาวกว่า
      ส่วน Fujitsu 12.1 inch WXGA (1280x800) ขนาดค่อนข้างมาตรฐานทั่วๆไป
      เรื่องความละเอียดจอ ไม่มีอะไรพิเศษและเหนือกว่ากันเท่าไหร่ครับ ฟูจิสึกจะจอใหญ่กว่านิ้วนึง
      Ram ของทั้งคู่เป็น 2GB DDR 3 เข้าใจจับ Ram DDR 3 ที่ประหยัดไฟเข้ากับ CPU
      และ VGA ด้วยกันทั้งคู่ครับ
      HDD Sony 160 GB ส่วน Fuji 320 GB ( อัตราหมุน 5200 เท่ากัน )
      ฟูจิสึชนะข้อนี้ไปเรื่องความจุครับ
      USB Sony มี 2 ส่วน Fujitsu มี 3
      Firewire ( ใช่ที่เค้าเอาไว้ต่อกล้อง VDO รึเปล่า ? ) Fujitsu มี แต่ Sony ไม่มี
      DVI กับ S-video ไม่มีทั้งคู่
      e-SATA Fujitsu มีแต่ Sony ไม่มี
      HDMI Fujitsu มีแต่ Sony ไม่มี ( เจ้า HDMI เนี่ยผมเทคะแนนให้ฟูจิสูงมากเลยล่ะครับ
      เพราะส่วนตัวแล้วผมใช้ Port นี้เป็นประจำ )
      ข้ามมาที่น้ำหนัก Sony 1.30 Kg. เบากว่า Fujitsu ที่น้ำหนัก 1.53 Kg (ประมาณ 200 กรัม )
      ส่วนประกัน ของ Fujitsu เป็น 3 ปี ( inter ) ครับ แต่ของ Sony เป็น 3 ปี ( ไม่แน่ใจว่า
      อินเตอร์รึเปล่า )
      จุดชี้ขาดรองสุดท้ายก็คือ TurboMem ที่ Fujitsu แน่นอนว่าเสียบใส่ได้มีแถมมาให้ 2GB
      โดยที่ Sony ไม่มีแถมให้ ( แต่ใส่ได้รึเปล่าผมไม่รู้นะ )
      ด้านฟังก์ชั่น Fujitsu เป็น Tablet Notebook แต่ Sony เป็น NB ธรรมดา
      จุดนี้เพิ่มคุณค่าให้กับ Fujitsu ได้มากพอสมควรเลย

จุุดชี้ขาดสุดท้ายก็ราคาครับ Sony 74,900 บาท ส่วนของ Fujitsu 69,900 บาท

รุป ฟูจิสึ Cpu เบากว่า โซนี่ และฟังก์ชั่นเรื่อง Teblet ดูเหมาะสมกับ NB
      ขนาดพกพามากกว่า มี Port เยอะกว่า HDD สูงกว่า ในราคาที่ต่ำกว่า
      แต่ Sony รูปลักษณ์สีสันดูดึงดูดตาไม่เลวเลยครับ กระนั้น ฟูจิสึก็มีรูปลักษณ์ที่ไม่ได้ดูแย่หรือขี้เหร่เลย

ปกติผมก็เป็นแฟนของ Fujitsu อยู่แล้วครับ และยิ่งเห็น Spec แบบนี้
      ผมคงเชียร์ฟูจิสึกขาดใจล่ะครับ
      Last edited by pattyna; 26 Feb 2009, 01:53:43.

Comment

เชียร์ fujistu คับ เสถียรครับ

แต่แฟน ThinkPad ไม่ชอบ Sony ครับ ความเห็นผมเอียงนะ 555+
        Last edited by naja_return; 26 Feb 2009, 01:52:58.

Comment

Originally posted by pattyna View Post
          ในที่นี้ ด้วยราคาและประสิทธืภาพโดยรวม และประกัน Fujitsu เหนือกว่านะครับ
          อีกอย่างแบนด์ทั้ง 2 ตัวนี้ ค่อนข้างคู่คี่เลย คือประสิทธิภาพเป็นที่ยอรับทั้งคู่
          ผมเปรียบเทียบกัอย่างละเอียดเลยแล้วกันครับ

CPU Sony Intel Core 2 Duo SU9400 (1.4 GHz, 3MB L2, 800MHz FSB)
          ส่วน Fujitsu Intel Core 2 Duo SU9300 (1.2GHz, 3MB L2, 800MHz FSB)
          จะเห็นได้ว่าการใช้ Core 2 Duo SU เป็น CPU แบบประหยัดไฟสุดขีดทั้งคู่ Sony รุ่น
          จะเหนือกว่ารุ่นนึงครับ ความเร็ว Clock สูงกว่า 0.2 หรือ 200 Mhz
          ในความคิดผม ไม่น่าจะต่างกันมาก
          Graphic Chip เป็น Intel GMA 4500M HD ทั้งคู่ ถือว่าจับคู่กับ onboard ที่
          เวิร์กที่สุดในช่วงนี้ครับ
          Display Sony 11.1 inch WXGA (1366x768) จอของ Sony จะยาวกว่า
          ส่วน Fujitsu 12.1 inch WXGA (1280x800) ขนาดค่อนข้างมาตรฐานทั่วๆไป
          เรื่องความละเอียดจอ ไม่มีอะไรพิเศษและเหนือกว่ากันเท่าไหร่ครับ ฟูจิสึกจะจอใหญ่กว่านิ้วนึง
          Ram ของทั้งคู่เป็น 2GB DDR 3 เข้าใจจับ Ram DDR 3 ที่ประหยัดไฟเข้ากับ CPU
          และ VGA ด้วยกันทั้งคู่ครับ
          HDD Sony 160 GB ส่วน Fuji 320 GB ( อัตราหมุน 5200 เท่ากัน )
          ฟูจิสึชนะข้อนี้ไปเรื่องความจุครับ
          USB Sony มี 2 ส่วน Fujitsu มี 3
          Firewire ( ใช่ที่เค้าเอาไว้ต่อกล้อง VDO รึเปล่า ? ) Fujitsu มี แต่ Sony ไม่มี
          DVI กับ S-video ไม่มีทั้งคู่
          e-SATA Fujitsu มีแต่ Sony ไม่มี
          HDMI Fujitsu มีแต่ Sony ไม่มี ( เจ้า HDMI เนี่ยผมเทคะแนนให้ฟูจิสูงมากเลยล่ะครับ
          เพราะส่วนตัวแล้วผมใช้ Port นี้เป็นประจำ )
          ข้ามมาที่น้ำหนัก Sony 1.30 Kg. เบากว่า Fujitsu ที่น้ำหนัก 1.53 Kg (ประมาณ 200 กรัม )
          ส่วนประกัน ของ Fujitsu เป็น 3 ปี ( inter ) ครับ แต่ของ Sony เป็น 3 ปี ( ไม่แน่ใจว่า
          อินเตอร์รึเปล่า )
          จุดชี้ขาดรองสุดท้ายก็คือ TurboMem ที่ Fujitsu แน่นอนว่าเสียบใส่ได้มีแถมมาให้ 2GB
          โดยที่ Sony ไม่มีแถมให้ ( แต่ใส่ได้รึเปล่าผมไม่รู้นะ )
          ด้านฟังก์ชั่น Fujitsu เป็น Tablet Notebook แต่ Sony เป็น NB ธรรมดา
          จุดนี้เพิ่มคุณค่าให้กับ Fujitsu ได้มากพอสมควรเลย

จุุดชี้ขาดสุดท้ายก็ราคาครับ Sony 74,900 บาท ส่วนของ Fujitsu 69,900 บาท

รุป ฟูจิสึ Cpu เบากว่า โซนี่ และฟังก์ชั่นเรื่อง Teblet ดูเหมาะสมกับ NB
          ขนาดพกพามากกว่า มี Port เยอะกว่า HDD สูงกว่า ในราคาที่ต่ำกว่า
          แต่ Sony รูปลักษณ์สีสันดูดึงดูดตาไม่เลวเลยครับ กระนั้น ฟูจิสึก็มีรูปลักษณ์ที่ไม่ได้ดูแย่หรือขี้เหร่เลย

ปกติผมก็เป็นแฟนของ Fujitsu อยู่แล้วครับ และยิ่งเห็น Spec แบบนี้
          ผมคงเชียร์ฟูจิสึกขาดใจล่ะครับ
          ขอบคุณมากๆ ครับ ละเอียดสุดๆๆ
          จิงๆ เครือ่งล่าสุดที่พึ่งขายไป ก็ใช้ fujitsu อยู่ครับ.. s6220 บริการดีมากๆ

จิงๆ ผม ลังเล เพราะต้องเลือก ระหว่าง CDrom drive กับ function Tablet
          มีอีกคำถามนึง ใน จุดชี้ขาดครับ สมมุติว่า ถ้า SONy เครื่องใหม่
          ราคา แค่ 61000 บาทหละคับ ?? ควรจะเทใจไปทางไหนดี
          Last edited by firstime911; 26 Feb 2009, 12:02:53.

Comment

Working...
          X