Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเปลี่ยนการ์ดจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเปลี่ยนการ์ดจอ

คือผมใช้ mb asus p5nsli ครับ การ์ดจอ 8800 gts power i cube pro 650 w
    แล้วทีนี้ผมเปลี่ยนการ์ดจออะครับ มาเป็น 3870x2 พอใส่ไปแล้วครับ ทุกอย่างติดหมด ไฟ power
    mainbord การ์ดจอ แต่ที่หน้าจอ lcd มันไม่ติดอะครับ เหมือนสัญญาณไม่วิ่งมา ผมก็ลองแก้โดย
    เข้าไปลบไดร์เวอร์การ์ดจอเก่า ถอดถ่านไบออส เอาอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นออก แต่ก็เหมือนเดิมคือจอไม่ติด
    แต่พอไปใช้การ์ดตัวเดิมก็ติดปกติ เลยไม่รู้เป็นที่อะไรอะครับ แล้วชิพเซตที่บอร์ด คือ nforce 570 มันจะไม่รองรับพวก ati รึป่าวครับ ท่านไดมีวิธีแก้ช่วยหน่อยครับ ขอบคุณมาก

เสียบสายไฟเลี้ยงการ์ดจอถูกไหมครับ?
    ที่ว่าไม่ติดนี่คือ ไม่ติดตั้งแต่หน้า BIOS หรือว่าแค่ตอนเข้า Windows ครับ?
    ถ้าตั้งแต่หน้า BIOS ยังไม่ขึ้นก็น่าจะเป็นที่ Hardware อาจเสียบสายไฟผิด หรือเสียบการ์ดไม่แน่น หรืออะไรก็แล้วแต่
    ถ้าช่วงเข้า Windows ก็ลองถอด driver ออกแล้วลงใหม่ หรือตอน บูต กด F5 แล้วเลือก Enable VGA mode ดู

Comment

เสียบถูกครับ แต่หน้าจอมันมันขึ้นไรเลย หน้าไบออสก็ดูไม่ได้ เลยไม่รู้แก้ไง พอกดปุ่มเปิดเครื่องอีกที ไม่ได้กดค้างนะครับ มันก็ดับเลย เลยงงมากครับ

Comment

แล้วใส่อันเดิมเปิดติดมั้ยครับ ถ้าติด uninstall driver เก่าออกให้หมด ปิดเครื่องถอดแล้วใส่ตัวใหม่แล้วค่อยลง driver ครับ

Comment

Originally posted by PUIPUIPUI View Post
          เสียบถูกครับ แต่หน้าจอมันมันขึ้นไรเลย หน้าไบออสก็ดูไม่ได้ เลยไม่รู้แก้ไง พอกดปุ่มเปิดเครื่องอีกที ไม่ได้กดค้างนะครับ มันก็ดับเลย เลยงงมากครับ
          เสียงจาก BIOS ดังปรกติไหมครับ?(ดังบิ๊บเดียว)
          แล้ว Keyboard ไฟติดปรกติไหม?(สังเกต มันจะกระพริบ3ดวงพร้อมกันก่อน แล้ว Numlock ค่อยติด)

แล้ว DVI มีกี่ช่อง? ลองย้ายไปเสียบอีกช่องหรือยัง?

Comment

ดูที่ คีบอร์ด ถ้าไฟตอดเป็นที่การ์ดจอเรา

ถ้าไม่ติด ลอง ขยับๆ แรมเอา

Comment

Originally posted by Snake View Post
              เสียงจาก BIOS ดังปรกติไหมครับ?(ดังบิ๊บเดียว)
              แล้ว Keyboard ไฟติดปรกติไหม?(สังเกต มันจะกระพริบ3ดวงพร้อมกันก่อน แล้ว Numlock ค่อยติด)

แล้ว DVI มีกี่ช่อง? ลองย้ายไปเสียบอีกช่องหรือยัง?
              เสียงไบออสปกติครับ แต่ที่คีย์บอร์ดไม่มีไรเกิดขึ้นเลย dvi ย้ายทุกช่องแล้วครับ ขอบคุณครับ

Comment

ลองสลับสายที่เสียบเข้าการ์ดจอครับ อาจเป็นที่ไฟเส้นนั้นมีปัญหาครับ ผมเคยมีปัญหากับ GX2 อาการเหมือนท่านสลับสายหายเลยครับ

Comment

Working...
                X