Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้AC3ถอดdtsทำไมกระตุกแต่dolbyไม่เป็น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้AC3ถอดdtsทำไมกระตุกแต่dolbyไม่เป็น

ผมใช้โปรแกรมดูhidef ตามที่ท่านเรือรบ แนะนำปรับตามทุกอย่างแล้ว
    ตอนนี้มีปัญหาเกี่ยวกับ ภาคเสียงdtsคือเวลาไปติกในac3ของโปรแกรมทั้ง
    mediaplayerหรือkmp เสียงมันจะหายไปบางช่วง บางช่วงก็กระตุก แต่พอเอาออก
    ฟังแบบdolbyปกติ อาการดังกล่าวหายปลิดทิ้ง
    เป็นที่อะไรได้มั่งครับ เคยลบโปรแกรมออกลงใหม่ แล้วก็ยังไม่หาย
    เป็นได้ไหมว่าจะเกี่ยวกับ driver ritek ของ onboard(ga ep31)
    จำเป็นไหมต้องอัพเดทdriver ritek
    ตอนนี้ต้องฟังแบบdolbyไป ไม่มีปัญหา

อีกคำถามนะครับ เวลาเปิดหนังมาแล้วดูภาพโดยไม่ปรับแต่งขนาดมัน จะดูได้ปกติไม่มีอะไร
    แต่พอไปซูมหรือไปปรับให้stretchกับหน้าจอ ภาพจะเกิดริ้วๆเป็นเส้นๆแนวนอน ตอนที่เคลื่อนไหวเร็วๆ ปกติมันต้องเป็นแบบนี้หรือว่าไม่ควรเป็นครับ(lcd42" + ati4670)

อธิบายยาก แค่คำแนะนำคือ ให้ลองใช้ intervideo audio decoder แทน ac3filter

Comment

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=59082

ผมก้อเซ็ทม่ายค่อยจาเป็นเท่าไหร่ เคยลองลงเอง ปรับเอง ทำเองมา 2 หน กระตุกทั้ง 2 หน เสียงไม่ตรงกับภาพ จนเกือบจาไปซื้อ DVICO มาเล่นแทนซะแร๊ววว พอลองปรับๆ ติ๊กๆ ตามนี้เป๊ะๆ หายเป็นปลิดทิ้งเลย ลื่นปรื๊ดดดดดดดดดดดดด

Comment

ขอบคุณครับ
        จะเปลี่ยนไปใช้intervideo audio decoder
        ต้องไปโหลดเพิ่ม หรือว่าเปลี่ยนfilterได้เลย
        หาไม่เจอหน่ะครับ

Comment

มีให้เลือกใน pure codec ตรง audio decoder & out

intervideo audio decoder ถ้าต่อ avr เลือกspdif

ถ้าต่อลำโพง ธรรมดา ก็เลือก channel ให้ตรง

Comment

Working...
          X