Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากสอบถามเรื่อง เน็ต + แลน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากสอบถามเรื่อง เน็ต + แลน

อยากสอบถามเรื่อง เน็ต + แลน

คือว่าผมจะเปิดร้านพิมงานเล็กๆ มีคอม 5 เครื่อง +เครื่องเจ้าของ1เครื่อง ผมจะใช้เน็ตของ maxnet อยากสอบถาม ผมจะต้องชื้ออะไรบาง และ ทำยังไงบาง ให้แลนหากันได้ทุกเครื่ิอง และเล่นเน็ต ได้ทุกเครื่อง อะครับ ช่วยอธิบายทีนะครับ ขอบคุณครับ

switch 1 ตัว จำนวน port ก็ 8 port สายแลน ตามจำนวนเครื่อง แค่นั้นเอง อ่อ หัวแลน จำนวนเครื่อง x2 ด้วยนะครับ

Comment

ระวังพวกรีดไถนะ เดี๋ยวนี้ระบาดหนัก โดนเข้าไปแทบหมดตัวเลยหละ

ข้อควรระวังนิดส นึง!!!
      พวกหากินง่ายๆ บนความเดือดร้อนของชาวบ้าน จากไทยรัฐ

http://www.thairath.co.th/news.php?s...content=124865

หากินง่าย [24 ก.พ. 52 - 19:57]

ผู้ประกอบการร้านอินเตอร์เน็ตแห่งหนึ่งใน จ.สมุทรปราการ เล่าว่า เปิดร้านให้บริการลูกค้า มีทั้งเด็กที่มาทำรายงานส่งอาจารย์และเด็กที่เข้ามาเล่นเกม

ที่ร้านดูแลอย่างเข้มงวด ไม่ให้มีเด็กเกเรเข้ามารังแกลูกค้า ไม่ให้มียาเสพติด หรือการพนัน

บ่ายสองโมงวันที่ 29 ม.ค.ที่ผ่านมา มีตำรวจนอกเครื่องแบบและตัวแทนบริษัทลิขสิทธิ์ รวม 10 คน เข้ามาในร้านพร้อมใบแจ้งความร้องทุกข์ขอตรวจค้น

เพลงละเมิดลิขสิทธิ์

เหตุการณ์นี้ทางวัฒนธรรมจังหวัดได้แจ้งผู้ประกอบการร้านอินเตอร์เน็ตล่วงหน้าแล้วว่า ในช่วงนี้ให้ระวังจะมีเจ้าหน้าที่ออก “หากิน” อาละวาด

ทางร้านก็ระวังตัวอยู่ มีการลบข้อมูลที่ลูกค้าโหลดจากอินเตอร์เน็ตทุกวัน

วันนั้นเจ้าหน้าที่เข้ามาแล้วเข้าไปค้นหาไฟล์เพลงจากเครื่องแม่ พบคลิปโป๊ 1 ไฟล์ และไฟล์เพลงที่ลูกค้าโหลดจากอินเตอร์เน็ตเอาไว้แล้วยังไม่ได้ลบ

เจ้าหน้าที่ส่งข้อมูลจากเครื่องแม่เข้าเครื่องอื่นๆในร้านทั้ง 15 เครื่อง อีก 9 คนไปรอเปิดเล่นไฟล์ที่ส่งมาแล้วถ่ายรูปเก็บไว้

เหมือนแบล็กเมล์

เขาจึงรีบไปรีสตาร์ตเครื่องที่เหลืออีก 6 เครื่อง คนที่เป็นหัวหน้าชุดเป็นตำรวจยศร้อยเอกตะคอกว่า “************หัวหมอกับกูเหรอ กูจะเอา************เข้าคุกข้อหาเผยแพร่ภาพอนาจาร”

แล้วเจ้าหน้าที่ก็ช่วยกันยกคอมพิวเตอร์ทั้งหมดไปโรงพัก

ถึงโรงพักให้ตำรวจท้องที่ลงชื่อในสำนวน แต่น่าแปลกที่ไม่มีชื่อตำรวจที่มาจับ ถามชื่อหัวหน้าชุดที่จับกุมก็ไม่ยอมบอก

จากนั้นก็เป็นการเรียกราคา ผู้กองหัวหน้าชุดบอกว่า “ร้าน************ขัดขืนกูทำให้กูเสียหน้า ร้านอื่นจ่ายแค่ห้าหมื่นบาท ถ้า************จะยอมความต้องเอามา 1 แสนบาท”

ผู้กองประกาศต่อว่า “ถ้าจะต่อรองต้องเอาตำรวจสายตรงภูธรภาค 1 ยศสูงกว่ามาคุย”

พอพิมพ์สำนวนเสร็จ พวกตำรวจก็ออกไป เหลือแต่เจ้าหน้าที่ลิขสิทธิ์

ต่อรองกันอยู่พักหนึ่งก็ยอมลดให้เหลือต้องจ่ายแปดหมื่นบาท จ่ายไปแล้วไม่มีหลักฐานหรือใบเสร็จรับเงินเขาจึงไม่ยอม สุดท้ายก็ให้ “ใบยอมความ” มาเป็นหลักฐาน

หลังโดนรีดไถอย่างไม่มีทางสู้หมดไปเกือบแสน จึงไปค้นชื่อตัวแทนบริษัทลิขสิทธิ์ปรากฏว่า พบพฤติกรรมแบบนี้ทั่วไป ทั้ง เชียงใหม่ สตูล หนองคาย

หากินง่ายๆ วันหนึ่งๆจับ 3-4 ร้าน ร้านละ 5 หมื่น

รายได้เดือนละหลายล้าน

แบ่งกันกินสบายไปทั้งตัวแทนลิขสิทธิ์และตำรวจ

กฎหมายลิขสิทธิ์ออกมาบังคับใช้แล้วมีช่องโหว่ เปิดโอกาสให้เจ้าหน้าที่บ้านเมืองกับตัวแทนลิขสิทธิ์หากิน

รีดไถผู้ประกอบการอย่างโหด**************ม.

“เพลิงมรกต”

Comment

Working...
      X