Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Partition ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Partition ครับ

ผมจะแบ่งตัวที่เป็น Extended ยังไงครับ มันไม่มีตัวสร้าง แล้วก็ไม่มีตัวลบ ผมอยากให้มันลบไปรวมเป็นไดร์เดียวกับอันอื่น ดังภาพ ตัว Extended มันแบ่งไม่ได้ ต้งทำไงถึงจะแบ่งได้ ผมอยากจะแบ่งเพิ่ม อีกเป็นสองไดร์ คือทำExtended และ Unnallocate ทั้งหมด มาแบ่งเป็นสองไดร์คือ ไดร์เพลง 10GB
    ที่เหลือแบ่งเป็นอีกไดร์หนึ่งหมด ต้องทำไงครับ ผมใช้โปรแกรมนี้ไม่ค่อยจะเป็น
    Last edited by assassin; 26 Feb 2009, 21:41:01.

อีกอย่าง เข้าDisk Management ไปแบ่งก็ไม่ได้มันขึ้นว่า

ใครเป็นช่วยทีครับ ปัญหาใหญ่มาก

Comment

ลอง resize a partition (เปลี่ยนขนาด ไดร์ฟ)ยังคับ ไม่เคยใช้โปรแกรมนี้เหมือนกัน อ่านเอาจากรูปอ่ะ..
      ถ้าต้องการเพิ่มไดร์ฟ ก็ create a new partition

รอผุ้รู้มาตอบอีกทีคับ..

Comment

ต้องใช้โปรแกรมช่วยครับ จะทำได้ง่ายมาก อย่างเช่น Acronis,Partition Magic

Comment

ก็นี่แหละ Partition Magic มันแบ่งไม่ได้ Extended คือPartition ที่ถูกแยกออก ผมจะรวมมันรวมไม่ได้แบ่งก็แบ่งไม่ได้ หรือมีวิธีอื่น

Comment

มันจะเพิ่มเนื้อที่ของไดฟ์ได้ในเฉพาะที่เป็นพื้นที่ข้างเคียงเท่านั้นนะครับ การจะรวมไดฟ์ก็ต้องเป็นไดฟ์ที่มันอยู่ติดกันด้วยนะครับ ถ้าผมจำไม่ผิดนะ
            ^ ^

Comment

******************ระวังข้อมูลหายนะครับเวลาลดหรือเพิ่มพาร์ธิชั่น*******************

Comment

วันนี้ทำตั้งแต่เช้าครับ ตอนเช้ามันข้อมูลหาย เพิ่งจะเสร็จเมื่อตะกี้เอง เรียบร้อยหมดแล้วครับ แบ่งเรียบร้อย กู้เรียบร้อย

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

Working...
                X