Announcement

Collapse
No announcement yet.

จาถามความแรง Q6600 กับ Q9550

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อยู่ที่ว่า จะเอาไปทำอะไร

ตัดต่อวีดีโอ ทำงานกราฟฟิค เห็นชัดแน่

เล่นเกมส์???? อาจจะเห็นผลถ้าเกมส์รองรับ 4Core

Comment

ถ้าเงินเหลือ ไม่อยากอัพบ่อย ก็ 9550 ไปเลยครับอยู่ได้ยาว เผื่อนาคต

Comment

ขอแนะนำนิดนึงครับ

ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่หาเงินด้วยความลำบาก (งาน part-time) ใช้เงินแต่ละบาทก็คิดแล้วคิดอีก

เข้าเรื่องกันเลย.. ต้องถามตัวเองก่อนว่าเปลี่ยนจาก Q6600 เป็น Q9550, Q9650 เพราะอะไร?

1. เพื่อความแรง เท่ห์ แนว แต่ไม่รู้จะใช้งานเต็มที่และคุ้มหรือเปล่า

2. เพื่อทำงานอย่างหนักหน่วง ยิ่ง Cache L2 เยอะๆยิ่งทำงานได้ไว มีเวลาพักผ่อนมากขึ้น

3. สนองความต้องการด้าน OC อะไรแรงซื้อไว้ก่อน ไม่พอใจเปลี่ยนทีหลัง

4. อยากซื้อโดยไม่จำเป็นต้องมีเหตุผล

5. อื่นๆ

คือผมมองงี้นะ ถ้าเอามาทำงานทั่วๆไป Q6600 สามารถทำได้ค่อนข้างกว้างเลยทีเดียว ไม่ได้แพ้ Q9550 มาก

เว้นจากงานที่ใช้ L2 เข้าช่วยเยอะๆอย่างตัดต่อไฟล์ งานด้านคำนวณระดับเทพ (grid parallel) งานแปลงไฟล์

นอกนั้นส่วนต่างก็เป็นเรื่องความร้อน เทคโนโลยีการผลิต และไฟ

ถ้าจาก Q6600 ---> Q9550 มันแรงขึ้นแน่นอนครับ แต่ไม่ได้แรงจนขนาดแตกต่างกันมากมาย

ลองทบทวนและถามตัวเองดูละกันครับว่าอัพเกรดครั้งนี้เพื่ออะไร?
        (ถ้าสำหรับท่านเงินไม่ใช่ปัญหาใหญ่ก็ซื้อไปเถอะครับ แรง!!!)

Comment

^
          ^
          ^
          ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับผม
          แต่ตอนนี้กำลังคิดว่า เอาเงินไปเล่น ชุดน้ำดีกว่าป่าวเอ่ย หุหุหุ

Comment

ที่เปลี่ยนเพราะ Q6600 มันช้าหรือครับ หรือเพราะแค่อยากเปลี่ยน(แบบว่าเงินเหลือ)

ปล.อ่านจากข้อความด้านบนแสดงว่าเป็นแบบหลังซะมากกว่า ^^"

Comment

ผมก็ใช้ Q6600 อยู่เปลี่ยนมากจาก P4 - E4400 - E4700 - Q6600 รู้สึกผิดหวังเล็กๆตรงที่การทำงานบางอย่างมันค้างเป็นนาทีเลย อย่างเช่นตอนเปิดเล่น Net อยู่เปิด Browser มากซัก 6-7 หน้าแล้วพอจะสลับมาใช้โปรแกรมพวกเล็กๆพวกเครื่องคิดเลขหรือว่าพวก Paint เนี้ยเจอหลายครั้งมากที่พอกดไปแล้วต้องรอเป็นนาทีกว่าเครื่องคิดเลขจะขึ้นมาให้ใช้งาน เป็นต้นครับ เป็นไปได้ถ้าเปลี่ยนแล้วจาก Q6600 ไป Q9550 แล้วอยากรู้ว่าเจอปัญหาพวกนี้แบบผมบ้างมั้ยพวกการสลับมากทำงานบ่อยๆอ่ะครับตอนใช้พวก Single Core หรือ Dal Core อยู่ไม่เป็นแบบนี้เลยนะครับพอเปลี่ยนมาเป็น Quad ก็พอใจในการทำพวก VDO เอามากๆๆๆแต่ก็เสียใจเล็กๆที่การสลับการทำงานมีปัญหาบ่อย

Comment

ผมว่าลอง อัพเดท BIOS หรือลง Window ใหม่ดูก่อนครับ

ปัญหาไม่ได้เกิดจาก CPU แน่นอน

ถ้าคุณดูรูปผมแล้วอาจจะตกใจ

ผมใช้งานแบบนี้ ไม่มีหน่วงไม่มี หนืดแบบทำให้หงุดหงิดนะ ครับ ฟันธง 100%
                E2160 แค่นั้น แต่ต้องยอมรับว่า ถ้าไปทำงานโปรแกรม อย่าง Fire Work รูปใหญ่ๆ
                ( ประมาณ 1440*900 ) ก็จะมีหนืด นิดหน่อยแค่นั้น
                เปิด หน้าไหน หน้านั้น แสดงผลอย่างทันใจ ไม่มีเปิดแล้วค้าง
                แต่ถ้าเล่นเกมส์ อาจจะมีหนืดบ้าง เพราะ Process มันกิน CPU ไปเยอะ
                แต่ผมเปิด AI ไว้แล้วดูเป็น ช่วงๆ ส่วนมากก็ทำงานตลอด แล้วก็มีเปิดเกมส์ไปซื้อยาบ้าง

ย้ำอีกครัื้ง ผมใช้งานจริง ไม่ได้เปิด โชว์เฉยๆ

โดยส่วนตัวผมไม่เคยใช้ Quad นะ
                แต่ปัญหาบางทีเกิดจาก MB เป็นหลัก หรือ HW ตัวอื่นๆ แล้วก็ Windows นี่ก็มีส่วน
                Last edited by zicmaxx; 28 Feb 2009, 21:14:55.

Comment

แถมให้อีกนิด ผมแทบไม่ได้ปิดคอมเลยนะครับ บางทีเปิด 7/24
                  ทำงานก็ 10Hr+/day

เปิด Sacred 2 เล่นบ้าง ( Sacred 2 + เปิดเกมส์ออนไลน์ทิ้งไว้อีก 2 จอ )

บิทไม่โหลด แต่ใช้งานโหดไม่น้อย หุหุ

Comment

เหตุผลที่ ผมอยากเปลี่ยน อาจจะเปง แบบที่คุณบอกก็ได้อะครับ คือ Q6600 มันก็ถือว่าแรงนะครับ
                    แต่ผมอยากได้ CPU ที่แรงกว่านั้น และ ก็ลากไกลกว่า Q6600 ด้วยครับ

Comment

CPU พวก1หัว2หัวไม่มีปัญหาอะไรแต่ที่บอกว่าเป็นจากส่วนอื่นๆหรือ Windows คงตัดไปเลยละครับเพราะ Windows XP กล่องฟ้าของแท้ครับ แล้วก่อนหน้านี้ E4700 2หัวไม่มีปัญหาอะไรแต่พอเปลี่ยน CPU ลง Windows ใหม่ก็มีปัญหาทันทีอย่างที่บอกเปลี่ยนแต่ CPU อย่างเดียวอุปกรณ์อื่นยังไม่ได้เปลี่ยนมาถึงตอนนี้เลย

Comment

อัพเดท BIOS เมนบอร์ดสิครับ

บอกไปแล้วนะ เฮ่อ ....

Comment

Originally posted by scops View Post
                          ผมก็ใช้ Q6600 อยู่เปลี่ยนมากจาก P4 - E4400 - E4700 - Q6600 รู้สึกผิดหวังเล็กๆตรงที่การทำงานบางอย่างมันค้างเป็นนาทีเลย อย่างเช่นตอนเปิดเล่น Net อยู่เปิด Browser มากซัก 6-7 หน้าแล้วพอจะสลับมาใช้โปรแกรมพวกเล็กๆพวกเครื่องคิดเลขหรือว่าพวก Paint เนี้ยเจอหลายครั้งมากที่พอกดไปแล้วต้องรอเป็นนาทีกว่าเครื่องคิดเลขจะขึ้นมาให้ใช้งาน เป็นต้นครับ เป็นไปได้ถ้าเปลี่ยนแล้วจาก Q6600 ไป Q9550 แล้วอยากรู้ว่าเจอปัญหาพวกนี้แบบผมบ้างมั้ยพวกการสลับมากทำงานบ่อยๆอ่ะครับตอนใช้พวก Single Core หรือ Dal Core อยู่ไม่เป็นแบบนี้เลยนะครับพอเปลี่ยนมาเป็น Quad ก็พอใจในการทำพวก VDO เอามากๆๆๆแต่ก็เสียใจเล็กๆที่การสลับการทำงานมีปัญหาบ่อย
                          Originally posted by scops View Post
                          CPU พวก1หัว2หัวไม่มีปัญหาอะไรแต่ที่บอกว่าเป็นจากส่วนอื่นๆหรือ Windows คงตัดไปเลยละครับเพราะ Windows XP กล่องฟ้าของแท้ครับ แล้วก่อนหน้านี้ E4700 2หัวไม่มีปัญหาอะไรแต่พอเปลี่ยน CPU ลง Windows ใหม่ก็มีปัญหาทันทีอย่างที่บอกเปลี่ยนแต่ CPU อย่างเดียวอุปกรณ์อื่นยังไม่ได้เปลี่ยนมาถึงตอนนี้เลย
                          0. ผมใช้อยู่ สลับได้ทั้ง VMware + หนังชมพูเวอร์ชันไฮเดฟ + แปลงหนังโดย VSO พร้อมๆกันไม่มีหน่วง
                          1. XP ได้อัพเดทไหม น่าจะอัพ งั้นตัดไป
                          2. ลงโปรแกรมอะไรไว้ หรือ ตอนนั้นโปรแกรมทำงานอะไรอยู่หรือเปล่า
                          3. สลับโปรแกรมที่ว่าต้องถามว่าโปรอะไร แรมเครื่องเท่าไร เพราะโดยมากการสลับ จะเกี่ยวข้องกับแรม
                          4. ลองปิดเพจไฟล์ดูว่าต่างไหม
                          5. OC ?
                          6. ตั้งเครื่องให้ประหยัดพลังงาน ?
                          7. ลองเดาที่อื่นเอง

ปล.ผมไม่ OC แรม เห็น 3.25 หากคิดว่าไม่ถูกใจแนะนำปล่อยให้คนในเวปรับรองแย่งกันสุดๆ (G0)

อ้ออีกหน่อย
                          HDD มันโหลดหรือทำ index หรือ system restore อยู่หรือเปล่า หรือดูว่าหากไม่ทำอะไร ไฟฮาด์สดิสหน้าเคสติดไหม CPU มันวิ่งอะไรอยู่... หากไม่เป็นที่กล่าว ลอง Defrag + เช็ค BAD HDD
                          อีกอัน... หวังว่าคงไม่ได้ใช้ NOD

Comment

ที่เป็นจะเป็นพวกสลับการทำงานพวกโปรแกรมเล็กๆอย่างเปิด Browser อยู่เยาะๆแล้วอยู่ๆก็ไปเปิดเครื่องคิดเลข
                            ส่วนเรื่อง hardware คงไม่มีเสียครับ check บ่อยอยู่แล้ว แล้ว RAM 3.3G ครับ
                            ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับ HDD มั้ยปกติใช้ Seagate เพราะเปลี่ยนมาเป็น Western หรือป่าว
                            แต่อาการที่ว่ามาสลับ VMWare+แปลงหนังอ่ะครับเครื่องผมก็ไม่เป็นครับเพราะว่ามันเป็นโปรแกรมหนักๆทั้งนั้นเลย

Comment

ที่เป็นจะเป็นพวกสลับการทำงานพวกโปรแกรมเล็กๆอย่างเปิด Browser อยู่เยาะๆแล้วอยู่ๆก็ไปเปิดเครื่องคิดเลข
                              ส่วนเรื่อง hardware คงไม่มีเสียครับ check บ่อยอยู่แล้ว แล้ว RAM 3.3G ครับ
                              ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับ HDD มั้ยปกติใช้ Seagate เพราะเปลี่ยนมาเป็น Western หรือป่าว
                              แต่อาการที่ว่ามาสลับ VMWare+แปลงหนังอ่ะครับเครื่องผมก็ไม่เป็นครับเพราะว่ามันเป็นโปรแกรมหนักๆทั้งนั้นเลย
                              ผมก็ใช้ทั้งสองตัวครับ ไม่เป็น สงสัยต้องรอท่านอื่นมาเพิ่มเติมแทน

Comment

แล้วระหว่าง Q6600 กับ Q9650 อันนี้แรงต่างกันเยอะมากรึป่าวครับ

Comment

Working...
                                X