Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากดู HD แบบชัดๆต้องทำยังไงนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากดู HD แบบชัดๆต้องทำยังไงนะครับ

ตามหัวเรื่องนะครับ คือว่าผมดูแล้วภาพมันมีเงาๆนะครับ รู้สึกว่าไม่ค่อยชัดนะครับ ไม่ทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรนะครับ

1.เป็นเพราะการ์ดจอหรือเปล่าครับ มันต้องค่าอะไรหรือเปล่า การ์ดผมใช้ 8800GTX OC นะครับ
    2.เป็นเพราะจอหรือเปล่าครับ จอผมใช้ LG Flatron L1960TR ลิงค์ล่างนะครับ

http://th.lge.com/prodmodeldetail.do...isplay=L1960TR

3.เป็นเพราะสาย DVI หรือเปล่าครับ ผมใช้สายที่แถมมากับจอนะครับ
    4.เป็นเพราะโปรแกรมหรือเปล่าครับ โปรแกรมที่ผมใช้ดูผมใช้ K-lite นะครับ
    5.เป็นเพราะอะไรอีกหรือเปล่าครับ คิดไม่ออกแล้ว 555

1.1 ถ้าเป็นเพราะการ์ดจอควรตั้งค่ายังไง หรือ ควรใช้รุ่นไหนดีครับ
    2.2 ถ้าเป็นเพราะจอควรเปลี่ยนไปใช้รุ่นไหนดีครับ
    3.3 ถ้าเป็นเพราะสายควรใช้สายแบบไหนยี่ห้ออะไรดีครับ
    4.4 ถ้าเป็นเพราะโปรแกรมควรใช้โรแกรมอะไรดีครับ
    5.5 ถ้ายังมีอะไรที่นอกเหนือจากข้างบนโปรแนะนำด้วยครับ

รบกวนท่านผู้รู้โปรดชี้ทางสว่างด้วยนะครับ

สเป็กเครื่องผมทั้งหมดนะครับ (เพื่อต้อง Up อะไรเพิ่มนะครับ)
    CPU - Core 2 Quad Q9450 2.66G
    VGA - Galaxy 8800GTX OC
    Ram - 4G
    MB - MAXIMUS II
    OS - Vista 64 Bit
    HDD - 640G * 3
    PSU - Tagan 900W

HD มันอยู่ที่ความละเอียด
    1080P จะแมตต้องจอ24"wide

หนังก็ต้องเป็นHDด้วยไม่ใช่ D9 rip

ลองเปลี่ยนจอครับ

Comment

จอตัวนี้ผมไปดูตามลิ้งมันความละเอียด 1280 x 1024 นะครับ เป็น 4:3 ด้วยครับ
      จะดูไฟล์ HD ต้องมีจอที่ความละเอียด 1980x1080 (1080p) เลยนะครับ
      เรื่องการ์ดจอตัวนี้ผ่านแน่นอนครับ โปรแกรมก็ผ่านครับ k-lite ดูไฟล์ mkv ที่ rip มาจาก bluray ได้แน่นอน
      ผมคาดว่าท่านคงจะดูหนัง HD จากไฟล์ mkv นะครับ เพราะส่วนมากเค้าดูกันครับ

ที่จะต้องเปลี่ยนคือจอนั่นหละครับ เอายี่ห้อไหนก็ได้แล้วแต่ชอบครับ ขอแค่ความละเอียด 1080p ก็เป็นพอ
      แต่ที่ผมไม่เลือกใช้จอ 1080p เพราะเล่นเกมไม่ไหวครับ มันกระตุกแน่ๆครับ ถ้าการ์ดจอไม่แรงพอ
      ผมใช้จอ 1440x900 อยู่ครับ ดูไฟล์ 720p (1280x720) ได้ชัดดีครับ 1080p ก็ดูได้ครับ แค่ภาพมันละเอียดเกินจอเท่านั้นเองครับ

มีอะไรผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับ พี่งเข้ามาครับ

Comment

Originally posted by CJL999 View Post
        จอตัวนี้ผมไปดูตามลิ้งมันความละเอียด 1280 x 1024 นะครับ เป็น 4:3 ด้วยครับ
        จะดูไฟล์ HD ต้องมีจอที่ความละเอียด 1980x1080 (1080p) เลยนะครับ
        เรื่องการ์ดจอตัวนี้ผ่านแน่นอนครับ โปรแกรมก็ผ่านครับ k-lite ดูไฟล์ mkv ที่ rip มาจาก bluray ได้แน่นอน
        ผมคาดว่าท่านคงจะดูหนัง HD จากไฟล์ mkv นะครับ เพราะส่วนมากเค้าดูกันครับ

ที่จะต้องเปลี่ยนคือจอนั่นหละครับ เอายี่ห้อไหนก็ได้แล้วแต่ชอบครับ ขอแค่ความละเอียด 1080p ก็เป็นพอ
        แต่ที่ผมไม่เลือกใช้จอ 1080p เพราะเล่นเกมไม่ไหวครับ มันกระตุกแน่ๆครับ ถ้าการ์ดจอไม่แรงพอ
        ผมใช้จอ 1440x900 อยู่ครับ ดูไฟล์ 720p (1280x720) ได้ชัดดีครับ 1080p ก็ดูได้ครับ แค่ภาพมันละเอียดเกินจอเท่านั้นเองครับ

มีอะไรผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับ พี่งเข้ามาครับ
        มีรุ่นไหนยี่ห้อไหนแนะนำไหมครับไม่ค่อยรู้รายละเอียดนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

ขอเข้ามาศึกษาด้วยครับ พอดีอยากดู HD เหมือนกัน

แล้วจอ 24 นิ้ว ที่คุณภาพดี ราคาไม่แพง พอแนะนำได้ไหมครับ

ต้องปรับอะไรบ้าง ผมใช้ KM ประจำเลย

การ์ด 9800 GTX+ จอ 19 ใวด์ (คงต้องเปลี่ยนใช่ไหม)

สายนี้ต้องอะไรดีครับ แนะด้วยคน

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=354750

กระทู้นี้ช่วยได้เรื่องโปรแกรมดูหนัง

Comment

ผมใช้4830 ดู หลังHD กับจอ LG 32LG10R ภาพก็ดีน๊ะครับ สวยงามดี

Comment

วันนี้ผมไปดูจอมาแล้วนะครับ บางอันมันเขียนว่า Full HD บางอันมันเขียนว่า Full HD 1080P อันไหนมันดีกว่ากันนะครับ ผมไปดูจอของ Acer รุ่น G24oid มานะครับ โอ้! แม่เจ้า ราคา 19900

ลิงค์สเป็ก

http://www.tigerdirect.ca/applicatio...623&CatId=3774

ACM กับ DFC มันต่างกันไหมครับ แล้ว 50,000:1 กับ 30,000:1 มันเห็นความแตกต่างกันเยอะไหมครับด้วยตานะครับ

High Contrast Ratio 50,000:1 (ACM) ของ Acer

High Contrast Ratio 30,000:1 (DFC) ของ LG

ยี่ห้อมีส่วนไหมครับ ถ้ามีควรใช้ยี่ห้อไหนดีครับ

แล้วผมอยากได้จอ 24" แบบ wi นะครับ อยากได้ราคาที่ไม่เกิน 15,000 นะครับ มีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                X