overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: ถามหน่อยครับ คือว่าสงสัยอยากรู้จริงๆ ถามใครก็ตอบให้ไม่กระจ่าง

~TyRa[N]uS~
    Guest

Default ถามหน่อยครับ คือว่าสงสัยอยากรู้จริงๆ ถามใครก็ตอบให้ไม่กระจ่าง

อยากรู้ครับ คือไม่มีความรู้ในเรื่องพวกนี้ แต่อยากได้ความรู้เรื่องพวกนี้

เลยอยากให้เทพทั้งหลายช่วยให้ความกระจ่างหน่อยได้ไหมครับ

1. Ram 512 DDR2 533 *2 กะ 512 DDR2 667 *2
    อันไหนที่เอามาใส่แล้วทำให้เครื่องเสถียรกว่ากัน
    *คือไปถามพี่คนนึงที่ร้านคอม เขาบอกว่า 533 จะวิ่งได้เสถียรกว่าเพราะ 533*2 = 1066 เท่ากับ บัสสูงสุดในตอนนี้

2.Harddisk ซีเกต กะ เวสเทิร์น อันไหนดีกว่ากันครับ เอาที่ 80 GB นะ
    *ร้านจะแนะนำเวสเทิร์นมากกว่า ในกรณีที่ซื้อ 250 GB เพราะเขาบอกว่าบัฟเฟอร์ของเวสเทิร์นมีเยอะกว่าอะ

3.น้องคนนึงถามผมว่า ระหว่าง PD กะ Core 2
    ถ้าเอามาใช้งานทั่วไป ดูหนัง ทำงาน เล่นเน็ต
    เล่นเกมส์บ้าง แต่ไม่มาก
    มีงานพวก Photoshop ตัดต่อวีดีโอ

ย้ำว่าทั่วไปจริงๆ บางครั้งอาจเอาโปรแกรมหนักๆ มาเล่นบ้าง เช่น View แต่คงไม่ถึง MAYA

อันไหนจะดีกว่ากันครับ (คำนึงถึงการใช้งานเป็นหลัก รองลงมาคือประสิทธิภาพ)

4.ชิฟเซ็ตตัวไหนบ้างที่ทำให้ Core 2 วิ่งเสถียร (ใช่ 965 ป่ะครับ)

5. ช่องใส่ Ram มี 4 ช่อง
    ถ้าตอนนี้ใส่ไป 512 2ตัว 667

ต่อมาในอนาคตอยากจะเพิ่ม จะมีแนวทางเพิ่มอย่างไรบ้าง
    จำเป็นไหมที่อีกสองตัวที่เหลือต้อง ความเร็วเท่ากัน บัสเท่ากัน

ช่วยตอบให้กระจ่างหน่อยนะครับ (จะเอาไปอธิบายให้คนอื่นต่อ) ขอบคุณครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

1.ใครบอกมาฟะ 533*2 = 1066 โคตรมั่วเลย มีที่ไหน ไม่เกี่ยวกันเล้ยยยย 667*2 แรงกว่า

2.เรื่องบัฟเฟอร์ อันนี้ยอมรับ ว่า WD มันมี 16 MB ก็แรงกว่านิดนึงอยู่ละ แต่จะให้ดี เอาไรก็ได้มาต่อ RAID0

3.แล้วแต่งบ ที่ท่านจ่ายได้ แล้วไม่ลำบากครับ PD ก็เหลือเฟือ ถ้ามีตังก็ซื้อ core 2 ไป

4.ชิบ 965 เหมาะสุด สำหรับ core2 ส่วน PD เหมาะสุดกับ 975X

5.เพิ่มไปเลย ไม่จำเป็นว่าต้องเร็วเท่าบัสเท่า ถ้าใส่เพิ่มทีหลัง เร็วกว่า มันจะวิ่งเท่าตัวที่ช้า ก็คือ 667

--------------------
    โคตรเซ็งข้อ 1 อยากรู้แม่ง ร้านไหน ใครตอบจริงๆ

OverclockZone Member Comlow's Avatar

ตามข้างบนครับ

OverclockZone Member
    GMM Grammy !!~*

มาตามข้างบนด้วยคนครับ อิอิ

OverclockZone Member Roxman's Avatar

Quote Originally Posted by ~TyRa[N]uS~ View Post

1. Ram 512 DDR2 533 *2 กะ 512 DDR2 667 *2
    อันไหนที่เอามาใส่แล้วทำให้เครื่องเสถียรกว่ากัน
    *คือไปถามพี่คนนึงที่ร้านคอม เขาบอกว่า 533 จะวิ่งได้เสถียรกว่าเพราะ 533*2 = 1066 เท่ากับ บัสสูงสุดในตอนนี้

ผมว่าคุณอย่าไปประกอบคอมหรือซื้อของจากร้านนี้อีกเป็นดีที่สุดครับ..

OverclockZone Member
    GMM Grammy !!~*

5555+

เห็นด้วยกับท่าน roxman อีกคนครับ

ร้านคอมบ้าอะไร มั่วสิ้นดี

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

1.เสถียรหรือไม่ ไม่เกี่ยวกับบัสแรมครับ

2.อันนี้แล้วแต่ชอบครับ ตอบลำบากครับ บัฟเฟอร์เยอะกว่า แต่ใช้งานจริงผลต่างจะมีน้อยครับ เพราะ ความไวเป็นเศษของเสี้ยววินาทีครับ

3.Core 2 ซิครับ

4.ครับผม

5.ถ้าเป็นผมจะขายคู่เก่าทิ้งทั้ง 2 ตัว แล้วออกใหม่เป็น 1 GB*2 ครับ

OverclockZone Member magzaa's Avatar

Quote Originally Posted by guru View Post
    1.เสถียรหรือไม่ ไม่เกี่ยวกับบัสแรมครับ

2.อันนี้แล้วแต่ชอบครับ ตอบลำบากครับ บัฟเฟอร์เยอะกว่า แต่ใช้งานจริงผลต่างจะมีน้อยครับ เพราะ ความไวเป็นเศษของเสี้ยววินาทีครับ

3.Core 2 ซิครับ

4.ครับผม

5.ถ้าเป็นผมจะขายคู่เก่าทิ้งทั้ง 2 ตัว แล้วออกใหม่เป็น 1 GB*2 ครับ
    ตามท่าน guru ครับ

อ๋อ แล้วอย่าไปร้านนั้นอีกนะ ช่างมั่วจริงๆ

OverclockZone Member Dio's Avatar
    กรุงเทพตอนล่าง มั้ง

อารมณ์ช่างประมาณว่า จะหลอกขายของเก่า อ่ะครับ ไม่มีไรมาก เห็นด้วยอีกเสียงครับ ว่าไม่ควรซื้อร้านนี้

OverclockZone Member THM's Avatar

ราคาแรมทั้ง553กับ667พอๆกันท่านจะเลือกบัสต่ำกว่าไปทำไม

นอกจากจะเป็นชิปเทพก็อีกเรื่อง

OverclockZone Member Nuttakit's Avatar

Cool

Quote Originally Posted by ~TyRa[N]uS~ View Post
    อยากรู้ครับ คือไม่มีความรู้ในเรื่องพวกนี้ แต่อยากได้ความรู้เรื่องพวกนี้

เลยอยากให้เทพทั้งหลายช่วยให้ความกระจ่างหน่อยได้ไหมครับ

2.Harddisk ซีเกต กะ เวสเทิร์น อันไหนดีกว่ากันครับ เอาที่ 80 GB นะ
    *ร้านจะแนะนำเวสเทิร์นมากกว่า ในกรณีที่ซื้อ 250 GB เพราะเขาบอกว่าบัฟเฟอร์ของเวสเทิร์นมีเยอะกว่าอะ

3.น้องคนนึงถามผมว่า ระหว่าง PD กะ Core 2
    ถ้าเอามาใช้งานทั่วไป ดูหนัง ทำงาน เล่นเน็ต
    เล่นเกมส์บ้าง แต่ไม่มาก
    มีงานพวก Photoshop ตัดต่อวีดีโอ

ย้ำว่าทั่วไปจริงๆ บางครั้งอาจเอาโปรแกรมหนักๆ มาเล่นบ้าง เช่น View แต่คงไม่ถึง MAYA

อันไหนจะดีกว่ากันครับ (คำนึงถึงการใช้งานเป็นหลัก รองลงมาคือประสิทธิภาพ)

4.ชิฟเซ็ตตัวไหนบ้างที่ทำให้ Core 2 วิ่งเสถียร (ใช่ 965 ป่ะครับ)

5. ช่องใส่ Ram มี 4 ช่อง
    ถ้าตอนนี้ใส่ไป 512 2ตัว 667

ต่อมาในอนาคตอยากจะเพิ่ม จะมีแนวทางเพิ่มอย่างไรบ้าง
    จำเป็นไหมที่อีกสองตัวที่เหลือต้อง ความเร็วเท่ากัน บัสเท่ากัน

ช่วยตอบให้กระจ่างหน่อยนะครับ (จะเอาไปอธิบายให้คนอื่นต่อ) ขอบคุณครับ
    เอาข้อ1ก่อน ตอบ 512/667X2ดีกว่าเพราะบัสมมากกว่า
    ข้อ 2 Westernก็ได้Seagateก็ได้ถ้า80GB-200GB แต่250GB ควรWestern
    ข้อ 3 ซื้อแล้วใช้คุ้มเอาCore2ดีกว่า เพราะอนาคตจะได้อัพเดทตัวอื่นๆๆๆได้
    ข้อ 4 965P หรือ P965ก็ได้ใช้บอร์ด P5Bก็เสถียรได้
    ข้อ 5 อนาคตก็อาจมีอยู่นะบัส 667แต่บัส 533อาจจะไม่มีแล้ว

OverclockZone Member Nuttakit's Avatar

ข้อ 2 Commentนิด 250GB ของWestern มีบัพเฟอร์มากกว่าแล้วประสิทธิ์ภาพมากกว่าเรื่องความเร็วแล้วถ้าอาจใช้LaptopของWesternก็ได้ตามต้องการเพราะLaptopรอบความเร็วเท่ากับ 10000รอบ แต่ธรรมดาแค่ 7200 รอบเท่านั้น จะได้กระจ่าง

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ตามข้างบนเลยครับ แต่แนะนำอีกอย่างครับ วันหลังอย่าไปร้านนี้อีกนะ มั่วสิ้นดี เรื่องบัสแรมอ่ะครับ

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

1. ตอนนี้บัสสูงสุดคือ 1333 แล้วล่ะ ร้านมั่วนิ่ม
    2. WD ประกันหน้าร้าน เสียเปลี่ยนตัวใหม่ Segate เอาของซ่อมมาให้(เป็นส่วนใหญ่)ถ้าดวงดีจิงๆ ได้ของใหม่ครับ(แต่น้อยมาก)
    3.เหมือนๆข้างบนๆ
    4.ใช่ครับ
    5.เพิ่มได้จนช่องเต็มอ่ะครับไม่ต้องกลัว

แค่นี้คงกระจ่างแล้วนะคับ เออ! มีคำถามที่ว่าใครมั่วนิ่มเนี่ย ใช่ผมป่าวอ่ะ

Bookmarks

Bookmarks