Announcement

Collapse
No announcement yet.

เริ่มงงๆกับแบบต่างๆของ hdd ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เริ่มงงๆกับแบบต่างๆของ hdd ครับ

ตอนนี้ผมเริ่มงงไม่ทราบที่เข้าใจถูกต้องเหรอเปล่าเลยถามเพื่อนๆดู

hdd มีขนาด 3.5 / 2.5 ซึ่งส่วนใหญ่

3.5 = PC
    2.5 = NB

ใช่ป่ะครับ ส่วนที่เรียกกันว่าแบบ บางบ้าง หนาหน้า ก็คือ

3.5 = หนา
    2.5 = บาง

้hdd ลูกนึงไม่ว่าจะ ide , sata ก็มีทั้งแบบ 3.5 และ 2.5 ใช่ป่ะครับ

********ถ้าเราเอา hdd แบบ 2.5 มาใส่กับ pc ไม่ทราบว่า port ต่างๆ ขนาดตัวของ hdd พอดีกับเคส pc เหรอเปล่าครับ และใส่ได้ไหม********

********ถ้าเรามี box hdd แบบ 3.5 ถ้าเราเอา hdd 2.5 มาใส่มันใส่กันได้ไหมครับ เสียบลงพอดีไหม********

ขอบคุณครับ ช่วยตอบหน่อย กำลังงงๆ

Originally posted by kozaz View Post
    ตอนนี้ผมเริ่มงงไม่ทราบที่เข้าใจถูกต้องเหรอเปล่าเลยถามเพื่อนๆดู

hdd มีขนาด 3.5 / 2.5 ซึ่งส่วนใหญ่

3.5 = PC <
    2.5 = NB < อันนี้เข้าใจถูกแล้วค่ะ

ใช่ป่ะครับ ส่วนที่เรียกกันว่าแบบ บางบ้าง หนาหน้า ก็คือ

3.5 = หนา
    2.5 = บาง < แบบ 3.5 มีทั้ง หนาและบาง ที่มันบางลงเพราะลดแผ่น Plater ข้างใน น่าจะลดต้นทุนการผลิตค่ะ แต่แบบ 2.5 มีขนาดเดียวมาตรฐาน ไม่มีหนา ไม่มีบางค่

้hdd ลูกนึงไม่ว่าจะ ide , sata ก็มีทั้งแบบ 3.5 และ 2.5 ใช่ป่ะครับ ใช่ค่ะ

**************************ถ้าเราเอา hdd แบบ 2.5 มาใส่กับ pc ไม่ทราบว่า port ต่างๆ ขนาดตัวของ hdd พอดีกับเคส pc เหรอเปล่าครับ และใส่ได้ไหม**************************
    แบบ 2.5 ออกแบบมาใส่สำหรับ NoteBook เท่านั้น จะใส่ใน PC ็ได้ แต่ไม่มีตัวล็อค ต้องวางไว้เฉยๆ และพอร์ตก็จะไม่เหมือนกับ 3.5 ด้วยค่ะ ต้องหาตัวแปลงมาต่อ
    คิดว่าไม่คุ้มที่จะใช้ 2.5 มาต่อใน PC เพราะในราคาเท่าๆกัน ขนาด 3.5 จะได้ความจุมากกว่าเยอะค่ะ

**************************ถ้าเรามี box hdd แบบ 3.5 ถ้าเราเอา hdd 2.5 มาใส่มันใส่กันได้ไหมครับ เสียบลงพอดีไหม**************************
    ไม่ได้ค่ะ

ขอบคุณครับ ช่วยตอบหน่อย กำลังงงๆ
    ไม่เข้าใจอะไรจะช่วยตอบให้อีกนะคะ

* เพิ่มรูปนะคะ

ตัวแปลง 2.5 ไป 3.5

2.5 IDE

2.5 sata

เปรียบเทียบ 3.5 sata(บน) IDE(ล่าง)
    Last edited by เพ็ญรินทร์; 27 Feb 2009, 18:50:38.

Comment

Originally posted by kozaz View Post

3.5 = PC
      2.5 = NB

ถูกต้อง

3.5 = หนา
      2.5 = บาง

3.5 มีทั้งหนาและบาง

2.5 มีขนาดเดียว

้hdd ลูกนึงไม่ว่าจะ ide , sata ก็มีทั้งแบบ 3.5 และ 2.5 ใช่ป่ะครับ ใช่ครับ

**************************************************ถ้าเราเอา hdd แบบ 2.5 มาใส่กับ pc ไม่ทราบว่า port ต่างๆ ขนาดตัวของ hdd พอดีกับเคส pc เหรอเปล่าครับ และใส่ได้ไหม**************************************************

ใส่ได้ครับ ถ้า 2.5 เป็น ide ก็ใช้ตัวแปลง แต่ถ้าเป็น sata ก็เสียบได้เลย

**************************************************ถ้าเรามี box hdd แบบ 3.5 ถ้าเราเอา hdd 2.5 มาใส่มันใส่กันได้ไหมครับ เสียบลงพอดีไหม**************************************************

ไม่ได้ครับ box 3.5 ใหญ่กว่าเยอะ

ปล. หน่วยเป็น นิ้ว นะครับ 3.5" 2.5"

Comment

ขอบคุณครับ

3.5 มีทั้งหนา และ บาง เหรอครับ ผมเพิ่งทราบนะเนี๊ย ไม่ทราบว่าพอจะมีรูปเทียบให้ดูไหมครับอยากเห็นจริงๆว่า 3.5 ทั้ง 2 แบบ ขนาดมันต่างกันมากแค่ไหน

แบบนี้ก็แสดงว่าผมสามารถ หาซื้อ hdd 3.5 ที่เป็นแบบ บาง มาใส่ box ที่ผมมีอยู่ได้ใช่ป่ะครับ

(เพราะที่ผมใช้อยู่คิดว่า 3.5 แบบหนา นะ เพราะไม่เคยเห็นแบบบางเลย)

หน่วยเป็นนิ้ว นี้แสดงว่าเราวัดจากมุมนึงเฉียงไปอีกมุมนึง เหมือน tv ทั่วไป ใช่ป่ะครับ
        Last edited by kozaz; 27 Feb 2009, 18:53:26.

Comment

วัดเส้น เส้นผ่านศูนย์กลาง จานบันทึก

รูปตาม น้องริน
          Last edited by kgb99; 27 Feb 2009, 19:08:02.

Comment

อ่อ ครับผม เข้าใจครับ

ขอบคุณเพื่อนๆทั้ง 2 ด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

Comment

อ่อ ครับผม เข้าใจครับ

ขอบคุณเพื่อนๆทั้ง 2 ด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆ ครับ
              แก้ไข วัดเส้น ผ่านศูนย์กลาง จานบันทึก ครับ

Comment

Originally posted by เพ็ญรินทร์ View Post
                ไม่เข้าใจอะไรจะช่วยตอบให้อีกนะคะ

* เพิ่มรูปนะคะ

ตัวแปลง 2.5 ไป 3.5

2.5 IDE

2.5 sata

เปรียบเทียบ 3.5 sata(บน) IDE(ล่าง)
                น้องรินนี่เก่งจริงๆๆๆๆ

Comment

แก้ไขคำตอบของน้องรินหน่อยนึง

ถ้าเป็น interface ide ต้องใช้ตัวแปลงแบบในรูปนะถูกต้องแล้ว
                  แต่...ถ้าเป็น sata จะเหมือนกัน ทั้ง 2.5 และ 3.5 นิ้ว สามารถต่อกันได้เลย
                  เคยเอา 2.5 sata มาต่อแทน 3.5 เข้ากับ pc ได้เลย
                  เคยถอด hdd 2.5 ของ notebook มา clone บน MB ของ pc

Comment

ตกลง 3.5 มีแบบบางรึป่าวอะ

Comment

Originally posted by MYPRIDE View Post
                      ตกลง 3.5 มีแบบบางรึป่าวอะ
                      มี แล้วแต่รุ่น
                      แบบปกติ(หนา) จะหนาประมาณ 1.02" / 26.1mm
                      แบบบาง จะหนาประมาณ 0.78" / 20mm

Comment

Working...
                      X