Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยตอบให้หายสงสัยหน่อยนะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยตอบให้หายสงสัยหน่อยนะคับ

ทำไม AMD ถึงทำ L2 น้อยจังไม่เหมือนของ Intel ที่ทำเยอะกว่าแล้วมันมีข้อแตกต่างกันไหมคับ

ถ้า L1 เยอะ L2 น้อยกับ L1 พอสมควร L2 ประมาณ2-8 เมกอะคับ

รอท่านเทพมาอธิบาย

Comment

ตามความเข้าใจผม L2 intel เยอะ ก้อเพื่อจะชดเชยบัสที่น้อยกว่า amd ครับ .. ++

ที่ระบบ L2 ของ intel เยอะกว่าเพราะ ระบบ FSB 800 /1066 / 1333 ของ intel

สู้ ระบบ HT2000 ของ AMD ไม่ได้อะครับ AMD จึงไม่จะเปนต้อง L2 ที่มากมาย

ประมานว่า FBS จะเปนการฝากข้อมูลมาที่ bus แล้วค่อยส่งไป จะเสียเวลามากว่า ระบบ HT ซื้อ เปนการส่งข้อมูล โดยตรง .. ++

จึงไม่จำเปนต้องอัด L2 ให้มากมายครับ .. ++

รอท่านอื่นมาตอบต่อนะครับ อิอิ .. ++

Comment

เพราะมี memory controler ในตัวมั้ง

Comment

และอีกอย่าง.. ++

AMD คุ้มเงิน คุ้มราคาครับผม .. ++

Comment

ขอบคุณคับพอเข้าใจและคับ

Comment

Working...
            X