Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง KM Player กับการเล่นไฟล์ Hi-def ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง KM Player กับการเล่นไฟล์ Hi-def ครับ

คือว่าปกติผมใช้ โปรแกรม KM player เล่นไฟล์ครอบจักรวาล ได้อะไรมาก็ลากลงเลยสะดวกดี
    ที่นี้ผมเพิ่งมาสังเกตุน่ะครับว่า เวลาเล่นไฟล์ hi-def ภาพมันไม่เนียนเลย ในฉากที่มีการเคลื่อนไหว
    ภาพมันจะเป็นเส้นๆน่ะครับ ผมแคปรูปมาให้ดูครับ สเป็คเครื่องตามลายเซ็นต์เลยครับ
    Attached Files

ลงตัวนี้ดูคับ Purecodec
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=306440

มี KMP ติดมาด้วยคับ แล้วตรง Mpeg2 Video Decoder ให้ตั้งเป็น Cyberlink (DXVA) คับ

ถ้ามีปัญหาลองอันที่ไม่มี DXVA ดูคับ

ลองดูนะคับ

ส่วนที่ภาพเป็นเส้นๆเพราะอะไร ผมขออ้างอิงคำตอบจากทั่นเรือจากกระทู้นี้นะคับ http://forums.overclockzone.com/foru...83#post6157283

Originally posted by battlecruiser View Post

mpeg2 ต้องใช้ cyberlink video decoder sp อยุ่แล้ว

ส่วน deinterlace ให้ปรับ auto เพราะว่า ไม่มีความจำเป็นต้อง deinterlace (Bob)ไฟล์ progressive เพราะภาพมันจะแตก ให้สั่ง ไม่ deinterlace (weave)

เราจะใช้ deinterlace (Bob) กับไฟล์ interlace เท่านั้น

หากสั่ง ไม่ deinterlace ( weave ) กับไฟล์ interlace ภาพมันจะเป็นเส้นๆ

* mpeg2 vga ไมได้ช่วยลดพาระซักเท่าไรนัก

* VGA bob ภาพจะส่วยกว่า software bob

Last edited by sierra; 27 Feb 2009, 21:48:06.

Comment

เท่าที่ผมเห็น นั่น 1080i interlace ไม่ได้สั่ง deinterlace ภาพจะเป็นเส้นๆ

Comment

Originally posted by sierra View Post
        ลงตัวนี้ดูคับ Purecodec
        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=306440

มี KMP ติดมาด้วยคับ แล้วตรง Mpeg2 Video Decoder ให้ตั้งเป็น Cyberlink (DXVA) คับ

ถ้ามีปัญหาลองอันที่ไม่มี DXVA ดูคับ

ลองดูนะคับ

ส่วนที่ภาพเป็นเส้นๆเพราะอะไร ผมขออ้างอิงคำตอบจากทั่นเรือจากกระทู้นี้นะคับ http://forums.overclockzone.com/foru...83#post6157283
        ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
          เท่าที่ผมเห็น นั่น 1080i interlace ไม่ได้สั่ง deinterlace ภาพจะเป็นเส้นๆ
          ลองทำตามแล้วดีขึ้นเยอะเลยครับ

ป.ล.แปลกใจว่าไฟล์ Hi-def พวก MV เพลงทำไมสีสรรค์มันไม่ค่อยสดเหมือนพวกหนังเลย
          ผมโหลดทรานเฟอร์เมอร์มาดู ภาพสีสดสวยมากๆเลยครับ ตอนแรกว่าดู DVD พอใจแล้วไปๆมาๆ
          เริ่มไม่ชอบใจ DVD อีกล่ะชอบ Hi-Def มากกว่า

Comment

Originally posted by Wanartit View Post
            ลองทำตามแล้วดีขึ้นเยอะเลยครับ

ป.ล.แปลกใจว่าไฟล์ Hi-def พวก MV เพลงทำไมสีสรรค์มันไม่ค่อยสดเหมือนพวกหนังเลย
            ผมโหลดทรานเฟอร์เมอร์มาดู ภาพสีสดสวยมากๆเลยครับ ตอนแรกว่าดู DVD พอใจแล้วไปๆมาๆ
            เริ่มไม่ชอบใจ DVD อีกล่ะชอบ Hi-Def มากกว่า
            เพราะว่าการเข้ารหัสเป็นDVDใช้ระบบสี YCbCr ซึ่งถูกพัฒนาขึ้นโดยสหภาพโทรคมนาคม หรือ ITU (International Telecommunication Union) เพื่อใชเปนมาตรฐานสําหรับวิดีโอในระบบ ดิจิตอลทั่วโลก โดยคา Cb และ Cr จะเปนค่าความตางเทียบกับ Y ของสีน้ำเงิน (blue) และสีแดง (red) ตามลําดับ ระบบสี YCbCr ดัดแปลงจาก YUV โดยลดขอบเขตของคา Y ใหอยูในชวง 16-235 และสีแตละคาอยูในชวง 16-240 (ยังคงใช 8 บิตเหมือนเดิม)เพื่อลดปริมาณขอมูลในเรื่องสีลงไดโดยที่ไมทําใหคุณภาพของภาพเปลี่ยนไปมากนัก ซึ่งถ้าเป็น PC + จอ LCD ในปัจจุบันที่สามารถแสดงผลในระบบสีRGB ซึ่งสามารถใช้สีได้เต็มช่วงคือ 0-255 ผลที่ได้คือ สีดำเป็นดำ ขาวเป็นขาวจิงๆ โดยไฟล์วีดิโอที่ดูใน PC ก็จะดูได้ทั้งที่เป็นระบบสีRGB (0-255) และไฟล์วีดิโอที่ใช้ระบบสี YCbCr (16-235) นั่นเอง

ทั้งนี้ก็มีการตั้งค่าช่วยเรื่องช่วงสีได้คับ ก็คือถ้าใช้การ์ดจอ Nvidia ก็จะปรับ Dynamic range ที่Drivers ในส่วนของ Adjust Video Settings เป็น 0-255 ได้เลย ถ้าเป็น ATI ก็คงต้องใช้ MPC แล้วใช้ Renderer เป็น VMR9 + Shader 16-235 > 0-255 ก็ใช้ได้เช่นกัน แต่ถ้าใครใช้ Nvidia แล้วปรับ Dynamic range ใน Drivers เป็น 0-255 แล้ว ก็ไม่ควรไปใช้ Shader 16-235 > 0-255 ใน MPC อีก เพราะสีที่ได้มันจะจัดเกินไป(เพี้ยนนั่นเอง)

ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการก็ขออภัยด้วยคับ อาจจะต้องรอทั่นเรือมาเสริมอีกคับ
            Last edited by sierra; 28 Feb 2009, 02:38:06.

Comment

เคยเป็น ตอนใช้ MPC ครับ
              แก้โดยติ๊กเอา internal filter ตรง transform filter MPEG2 -video
              ครับ

Comment

ขอขอบคุณทุก คห. ครับผม ได้ความรู้เพิ่มเติมเยอะจริงๆ :-)

Comment

Working...
                X