Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำการเลือกnotebookทีค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำการเลือกnotebookทีค่ะ

ตั้งใจว่าจะซื้อไว้ทำงานทั่วๆไป

ลงโปรแกรมmatlab โปรแกรมกราฟฟิก

เล่นเกมพวกกราฟฟิกบ้าง+ชอบดูหนังบ้าง

งบประมาณ35000+-นิดหน่อย

ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ที่ดูๆๆไว้ก็มี

ยี่ห้อben Q ASuS

ถามตรงๆนะค่ะสองยี่ห้อนี่อันไหนทนกว่ากัน

การดูสเปก

CPU Intel Core 2 Duo P8700 (2.53 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB) -----
    cpuเลขยิ่งเยอะยิ่งดีรึป่าวค่ะ ตรงp8700 แล้วรุ่นPกับTต่างกันยังงัยหรอค่ะ
    Chipset Intel GM45
    Graphic system
    Graphic Chip ATI Radeon HD4650
    Display
    Type 15.6 inch WXGA (1366x768) LED
    Main Memory
    Memory 2 GB DDR2
    Hard Disk Drive
    Hard Disk 320 G 5400 RPM
    Optical Disc Drive
    Drive DVD Writer (Dual-Layer, DVD-RAM Support)
    Web Camera
    Details 2MPixel
    Port & Interface
    USB 4
    Firewire Yes
    DVI No ------คืออะไร
    S-video No -------คืออะไร
    e-SATA Yes ------คืดอะไร
    HDMI Yes ------คืออะไร
    Card Reader 5 in 1
    Express Slot Yes
    Finger Print No
    Connection
    Wireless Lan Intel Wireless Link 5100
    Bluetooth Yes
    LAN Yes
    Modem Yes
    Battery
    Details Li-ion
    Last edited by nutto13; 28 Feb 2009, 10:16:14.

ทนพอๆกัน เพราะมาจากใต้หวันเหมือนกัน แต่เบนคิวสเปกดีกว่า อัลซุสจะประกันดีกว่า

Comment

-->DVI มันเป็นสายพ่วงต่อสีขาว ทำหน้าที่เหมือนสาย VGA ครับ
      หน้าที่ของมันคือต่อเข้ากับจอมอนิเตอร์ที่มีพอร์ท DVI ในสมัยนี้ LCD ต่างๆจะใช้พอร์ด
      DVI แทน VGA กันแล้วครับ เพราะมันรับส่งข้อมูลภาพได้มากกว่าและเร็วกว่า ทำให้ภาพ
      ไม่กระตุกและคมชัด ในความหมาย No นั้นหมายถึงไม่มีพอร์ทสำหรับต่อ DVI นั่นเอง
      S-video No -------
      S-video คือสายสำหรับพ่วงต่อเข้ากับ TV ทั่วๆไปหรืออุปกรณ์อื่น
      ลักษณะจะทำได้เพียง Out put ภาพจาก NB ไปออกที่ TV เท่านั้นครับ
      แต่ความละเอียดของภาพจะค่อนข้างต่ำ ( ในที่นี้คือไม่มีพอร์ของสายนี้ )
      e-SATA Yes ------
      มันคือสายเส้นสีอดง ที่เอาไว้สำหรับพ่วงต่ออุปกรณ์ที่มีระบบ SATA
      ในที่นี้จนึกถึง ฮาร์ดดิสก์แบบ External มันจะถ่ายทอดข้อมูลไปกลับได้รวดเร็วกว่าสายแบบ
      USB ครับ เร็วพอๆกับใส่ HDD ไว้ในเครืองเชียวล่ะ
      HDMI Yes ------
      HDMI เป็นพอร์ทสายที่สำหรับ Out put ภาพและเสียงความละเอียดสูง
      เข้ากับอุปกรณ์เช่นโปรเจคเตอร์ LCD TV PlasmaTV จุดเด่นของ HDMI ก็คือมันจะ
      ถ่ายทอดเสียงได้ด้วย เป็นเทคโนโลยีค่อนข้างใหม่ และความละเอียดค่อนข้างสูงครับ

ทั้งหมดนี้คือความเข้าใจของผมนะครับ อาจจะไม่ครบถ้วนหรือผิดพลาดอย่างไร
      ก็รอ Rep หน้ามาช่วยเสริมหรือแก้ไขให้ต่อแล้วกันครับ
      Last edited by pattyna; 28 Feb 2009, 04:23:10.

Comment

Originally posted by 12345678910 View Post
        ทนพอๆกัน เพราะมาจากใต้หวันเหมือนกัน แต่เบนคิวสเปกดีกว่า อัลซุสจะประกันดีกว่า

ขอบคุณนะค่ะ

Comment

Originally posted by pattyna View Post
          -->DVI มันเป็นสายพ่วงต่อสีขาว ทำหน้าที่เหมือนสาย VGA ครับ
          หน้าที่ของมันคือต่อเข้ากับจอมอนิเตอร์ที่มีพอร์ท DVI ในสมัยนี้ LCD ต่างๆจะใช้พอร์ด
          DVI แทน VGA กันแล้วครับ เพราะมันรับส่งข้อมูลภาพได้มากกว่าและเร็วกว่า ทำให้ภาพ
          ไม่กระตุกและคมชัด ในความหมาย No นั้นหมายถึงไม่มีพอร์ทสำหรับต่อ DVI นั่นเอง
          S-video No -------
          S-video คือสายสำหรับพ่วงต่อเข้ากับ TV ทั่วๆไปหรืออุปกรณ์อื่น
          ลักษณะจะทำได้เพียง Out put ภาพจาก NB ไปออกที่ TV เท่านั้นครับ
          แต่ความละเอียดของภาพจะค่อนข้างต่ำ ( ในที่นี้คือไม่มีพอร์ของสายนี้ )
          e-SATA Yes ------
          มันคือสายเส้นสีอดง ที่เอาไว้สำหรับพ่วงต่ออุปกรณ์ที่มีระบบ SATA
          ในที่นี้จนึกถึง ฮาร์ดดิสก์แบบ External มันจะถ่ายทอดข้อมูลไปกลับได้รวดเร็วกว่าสายแบบ
          USB ครับ เร็วพอๆกับใส่ HDD ไว้ในเครืองเชียวล่ะ
          HDMI Yes ------
          HDMI เป็นพอร์ทสายที่สำหรับ Out put ภาพและเสียงความละเอียดสูง
          เข้ากับอุปกรณ์เช่นโปรเจคเตอร์ LCD TV PlasmaTV จุดเด่นของ HDMI ก็คือมันจะ
          ถ่ายทอดเสียงได้ด้วย เป็นเทคโนโลยีค่อนข้างใหม่ และความละเอียดค่อนข้างสูงครับ

ทั้งหมดนี้คือความเข้าใจของผมนะครับ อาจจะไม่ครบถ้วนหรือผิดพลาดอย่างไร
          ก็รอ Rep หน้ามาช่วยเสริมหรือแก้ไขให้ต่อแล้วกันครับ

ขอบคุณนะค่ะ

ได้ความรู้มากๆๆเลย

แล้วมีใครช่วยแนะนำไบ้งว่ารุ่นไหนเจ๋งจริง

แล้งควรซื้อร้านไหน
          คอมมารท พันทิพ(ร้านอะไร) ดีกว่ากัน

Comment

Originally posted by nutto13 View Post
            ขอบคุณนะค่ะ

ได้ความรู้มากๆๆเลย

แล้วมีใครช่วยแนะนำไบ้งว่ารุ่นไหนเจ๋งจริง

แล้งควรซื้อร้านไหน
            คอมมารท พันทิพ(ร้านอะไร) ดีกว่ากัน
            ชอบๆ14นิวก็ เบนคิวs42
            ชอบ15 นิ้ว ก็เบนคิวs57

ส่วนร้าน ผมแนะนำซื้อข้างนอกดีกว่ามีเวลาตรวจทานมากกว่า

พันทิพประตูนํ้า
            csc
            bigit
            jib
            mouse
            เบนคิวชั้น4(ขายศูนย์ซ่อมชั้น1)

เซียร์รังสิต
            เบนคิว
            csc
            bigit
            jib

ฟอจูน
            ิbigit ชั้น3
            Last edited by 12345678910; 28 Feb 2009, 11:02:08.

Comment

asus ผมชอบเหอะๆ

Comment

เงียบจังเลย

Comment

ผมว่าเล่น ASUS ดีกว่านะ

Comment

ผมเล่น s41 อยู่น่ะ

Comment

ถ้าคุณไม่กังวลเรื่องน้ำหนักก็ S57 ครับ ถามว่าทำไมผมถึงแนะนำตัวนี้?
                      เหตุผลคือ คุณเน้นการทำงานด้านกราฟฟิก ATI Radeon HD4650
                      สามารถเปิดโหมด Open GL ของตระกูล CS 3 และ CS4 ได้
                      ใน Photoshop จะทำให้ภาพที่แสดงออกมาคมชัดกว่าไม่เปิดโหมดนี้ครับ
                      ถ้าให้สังเกตกันง่ายๆสำหรับคนที่เคยใช้โปรแกรมกราฟฟิกมาบ้าง เวลามีการ
                      Zoom เป็นขนาดที่ไม่ใช่ 25 50 100 200 เปอร์เซ็นต์ ภาพจะมีการผิดเพี้ยน
                      ไปจากการย่อภาพโดยไม่ประมวลผลจากการ์ดจอ แต่ถ้าใช้โหมดนี้กับการ์ดจอ
                      ที่ประมวลผลได้ไม่เร็วเช่น intel GMA 4500 HD ไปจน Nvidia 9300
                      การใช้งานก็จะมีกระตุกๆไม่ลื่นไหลเท่าไหร่ และรับภาระเวลาเปิดงานจำนวนมากไม่ได้ครับ
                      แถมจอขนาด 15 นิ้วก็เหมาะกับการทำงานกราฟฟิกอีกด้วย

อีกอย่างในเชิงลึกแล้วตระกูล ATI จะได้เปรียบเวลาดูไฟล์หนัง ( ผมเคยอ่านผ่านๆมานะ
                      แต่รายละเอียดกลัวพลาดเลยไม่ขอกล่าว ) ความละเอียดสูงมากกว่าตระกูล Nvidia
                      ที่เน้นการเล่นเกมส์เป็นหลัก
                      อีกอย่างคือ CPU ของ S57 นี้ค่อนข้างแรง Intel Core 2 Duo P8700
                      ( แรงจนน่าเจ็บใจ ) แม้ว่ามีวัตถุประสงค์
                      จากผู็ผลิตที่เจาะกลุ่มตลาดคนเล่นเกมส์ แต่มันก็มีผลพลอยได้ในการประมวลผลที่รวดเร็วอีกด้วย
                      ในราคาที่น่าเจ็บใจเช่นกัน ( ถูกมาก )

ดังนั้นในงบที่คุณเจ้าของกระทู้กล่าว ผมเองก็คิดว่า S57 นี้ตอบโจทย์ได้ดีเป็นทาง
                      เลือกหนึ่งที่น่าสนใจอย่างยิ่งครับ และจะให้ชัดคือเหมาะสมกว่า S42 ด้วยซ้ำถ้าสำหรับคอกราฟฟิก
                      ( ผมทำงานด้านกราฟฟิกเป็นเวลานาน ผมเลยค่อนข้างมั่นใจนะ )

Comment

Originally posted by pattyna View Post
                        ถ้าคุณไม่กังวลเรื่องน้ำหนักก็ S57 ครับ ถามว่าทำไมผมถึงแนะนำตัวนี้?
                        เหตุผลคือ คุณเน้นการทำงานด้านกราฟฟิก ATI Radeon HD4650
                        สามารถเปิดโหมด Open GL ของตระกูล CS 3 และ CS4 ได้
                        ใน Photoshop จะทำให้ภาพที่แสดงออกมาคมชัดกว่าไม่เปิดโหมดนี้ครับ
                        ถ้าให้สังเกตกันง่ายๆสำหรับคนที่เคยใช้โปรแกรมกราฟฟิกมาบ้าง เวลามีการ
                        Zoom เป็นขนาดที่ไม่ใช่ 25 50 100 200 เปอร์เซ็นต์ ภาพจะมีการผิดเพี้ยน
                        ไปจากการย่อภาพโดยไม่ประมวลผลจากการ์ดจอ แต่ถ้าใช้โหมดนี้กับการ์ดจอ
                        ที่ประมวลผลได้ไม่เร็วเช่น intel GMA 4500 HD ไปจน Nvidia 9300
                        การใช้งานก็จะมีกระตุกๆไม่ลื่นไหลเท่าไหร่ และรับภาระเวลาเปิดงานจำนวนมากไม่ได้ครับ
                        แถมจอขนาด 15 นิ้วก็เหมาะกับการทำงานกราฟฟิกอีกด้วย

อีกอย่างในเชิงลึกแล้วตระกูล ATI จะได้เปรียบเวลาดูไฟล์หนัง ( ผมเคยอ่านผ่านๆมานะ
                        แต่รายละเอียดกลัวพลาดเลยไม่ขอกล่าว ) ความละเอียดสูงมากกว่าตระกูล Nvidia
                        ที่เน้นการเล่นเกมส์เป็นหลัก
                        อีกอย่างคือ CPU ของ S57 นี้ค่อนข้างแรง Intel Core 2 Duo P8700
                        ( แรงจนน่าเจ็บใจ ) แม้ว่ามีวัตถุประสงค์
                        จากผู็ผลิตที่เจาะกลุ่มตลาดคนเล่นเกมส์ แต่มันก็มีผลพลอยได้ในการประมวลผลที่รวดเร็วอีกด้วย
                        ในราคาที่น่าเจ็บใจเช่นกัน ( ถูกมาก )

ดังนั้นในงบที่คุณเจ้าของกระทู้กล่าว ผมเองก็คิดว่า S57 นี้ตอบโจทย์ได้ดีเป็นทาง
                        เลือกหนึ่งที่น่าสนใจอย่างยิ่งครับ และจะให้ชัดคือเหมาะสมกว่า S42 ด้วยซ้ำถ้าสำหรับคอกราฟฟิก
                        ( ผมทำงานด้านกราฟฟิกเป็นเวลานาน ผมเลยค่อนข้างมั่นใจนะ )
                        ผมชืนชมท่านจังตอบละเอียดทุกกะทู้เลยคับ แถมชัเจนดีด้วย^^

Comment

ขออนุญาติถามแทรกนะคับ

ถ้าไม่นับเรื่องประกันยี่ห้อไหนทนกว่ากันคับ ถ้าจะใช้ระยะยาวนะคับซัก4-5ปี

Comment

Originally posted by J_Pob View Post
                            ขออนุญาติถามแทรกนะคับ

ถ้าไม่นับเรื่องประกันยี่ห้อไหนทนกว่ากันคับ ถ้าจะใช้ระยะยาวนะคับซัก4-5ปี

Comment

Originally posted by 12345678910 View Post
                              ผมชืนชมท่านจังตอบละเอียดทุกกะทู้เลยคับ แถมชัเจนดีด้วย^^
                              ขอบคุณมากครับท่าน ^^ ได้ฟังแบบนี้แล้วรู้สึกมีกำลังใจจากการตั้งใจตอบคำถามขึ้นมากเลยครับ

Comment

Working...
                              X