Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม water block petier

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม water block petier

ขอให้เพื่อนช่วยแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการทำ waterblock + peltier
    1 ในไทยมีขายมั้ย ที่ไหน
    2 ถ้าทำเองจะออกแบบแบบไหนดีระหว่าง
    2.1 cpuติดกับpeltierติดกับwaterblock - zink
    2.2 cpu - waterblock-waterzinkติดกับ peltier +zink
    2.2 cpu - waterblock-สายยางติดกับ peltier+zink
    2.3 cpu - waterblock-watertankติดกับ peltier+zink
    3 ถ้าทำแบบ cpu - waterblock-watertankติดกับ peltierติดกับcaseอลูมิเนี่ยมเพื่อระบายความร้อน
    4 ตัวปรับรอบพัดลมหาซื้อถูกๆที่ไหนได้ บ้านหม้อมีมั้ย ถ้ามีแล้วบอกเค้าว่าอะไร

ขอขอบคุณทุกคนล่วงหน้า

กำลังจะทำขายสนใจไหมครับ อิอิ...ลองติดตามอ่านหาข้อมูลก่อนได้...ที่นี่ครับ

สำหรับคนรักน้ำแต่อยากแรงโดยไม่หวังพึ่ง DryIce (น้ำแข็งแห้ง) หรือไนโตรเจนเหลว

Comment

คิดมานานแล้วครับ ของก็มีครบหมดแล้ว แต่ยังไม่มีเวลาทำซักทีครับ
      ทำตามข้อ 3 ดูน่าสนใจดีนะครับ เหมือนกับเราเอามาแทนหม้อน้ำที่ใหญ่เทอะทะให้กระทัดรัดลง คือเป็นหม้อน้ำแบบ Active (หม้อน้ำแบบใช้ไฟ)
      ใครว่างๆมีเวลาลองไปทำแล้วมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

Comment

CPU + แผ่นทองแดง + Peltier ด้านเย็น แล้ว Peltier ด้านร้อนแปะกับบล๊อคน้ำทองแดง

ส่วนตัวผมคิดว่าแบบนี้แจ่ม

Comment

ขอวิชาการนิดนึงนะครับ.....ระวังเรื่องความร้อนหน่อยก็ดีนะ...

เพราะ peltier มี cell ทำความเย็นหลายตัว
          ************ ซึ่งทำความเย็นแบบ อิสระต่อกัน แต่การจ่ายไฟให้ cell แต่ละตัวเป็นแบบอนุกรมกัน************
          ถ้าระบายได้ไม่ครบ cell หรือร้อนเป็นบางจุด มันจะไหม้เอาเฉพาะ cell บางจุดนั้นๆ ถ้าเปิดใช้งานต่อเนื่องไม่เป็นไรเพราะสภาพสารกึ่งตัวนำภายในยังไม่ได้รับผลกระทบมากแต่ความเย็นก็จะลดลงไปเรื่อยๆ แต่ถ้าปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่....เจ๊งครับ เหอๆๆ เพราะส่วนที่ไหม้เย็นตัวลงสภาพสารกึ่งตัวนำจะเปลี่ยนสภาพโดยมีคาร์บอนที่เกิดจากการไหม้มาเกาะทำให้ไฟไหลได้ไม่ดีเหมือนเดิมส่งผลให้ความเย็นลดลง แล้วสุดท้าย peltier นั้นก็เสียหายใช้งานไม่ได้อีกต่อไป...

หรือถ้าใครสนใจอยากลองของทดสอบเองผมมี peltier นำเข้ารุ่นแรงๆ (350 watt) ที่ไม่มีขายในไทย ในไทยเห็นมีขายรุ่น 85 watt ขายที่ ETT ราคา 390 บาท(ไม่รวม vat) เอาไปลองต่อเล่นกันได้ครับ แต่ถ้าอยากถึงใจก็ใช้ 350 watt เย็นกระฉูดกว่า อิอิอิ
          Last edited by thanyator; 25 Mar 2009, 09:44:16. Reason: เพิ่มเติมข้อมูลแนะนำ

Comment

น่าสน หุหุหุ

Comment

..อยากเย็นเหมื่อนกันแต่กลัวกินไฟ

Comment

มันคืออะไร งง (มือใหม่)

Comment

Originally posted by pionut View Post
                  ..อยากเย็นเหมื่อนกันแต่กลัวกินไฟ
                  แหม่ทั่น...แล้ว Power supply ตัวเขื่อง 1000W - 1500W ที่หามาใช้กันนี่ไม่กินกว่าเหรอครับ อิอิ ตัวนี้ใช้แค่ 350watt เองนะจ๊ะ หุหุหุ cpu ก็กินที่ 95 watt แล้วนะ....

Comment

กะลังคิดว่า เอา block 2 ตัวมาประกบกันคั้นกลางด้วยpeltier จะมี loop น้ำเย็นกะน้ำร้อน 2 loop คงเปลืองโดยใช้เหตุ แต่ท่าทางเท่น่าดู อิอิ

Comment

มารอดูครับ

ผมอยากรู้ว่า block น้ำ มันจะเอา peltier ด้านร้อนอยู่รึเปล่า

Comment

ลองแล้ว...อยู่ครับ....แต่ได้ไม่นาน ฮ่าๆๆ เล่นยากหน่อยครับ

Comment

เคยเล่นบล็อคน้ำ+ถังพักน้ำเย็นทำความเย็นด้วยคอมเพรสเซอร์ มาลดความร้อนให้เพลเทียร์ เย็นได้ใจครับ

Comment

Working...
                          X