overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: ถ้าจะโมซิ้งcpuใช้เอง..จะรอดไหมครับ(เห็นในร้านหลายกะตังอยู่)

OverclockZone Member

Default ถ้าจะโมซิ้งcpuใช้เอง..จะรอดไหมครับ(เห็นในร้านหลายกะตังอยู่)

จะต้องเจอปัญหาอะไรบ้าง ครับ ใครเคยลองแนะเป็นแนวทีครับ
    คิดว่า ไปหาซื้อ ขาซิ้งแล้วก็เดินบ้านหม้อ หาแผ่นทองแดง กับแผ่นอลูมิเนียม
    -ลวดทองแดงเบอร์ใหญ่ๆกับแผ่นอลูมิเนียม
    บางช่วงบัดกรี เอา (แล้วจริงๆ มันบัดกรี ได้หรือเปล่าครับ ทองแดงเนี่ย ) บัดกรีแล้วจะถ่ายเทความร้อนได้ดีไหมครับ
    พอดีครึ้มใจ คิดเพลินๆ แล้วอยากลอง ดูครับ
    -กะว่า เย็นกว่าซิ้งเดิมๆ สัก10องศาก็โอเค

หริือว่าผมคิดผิด(*-*)
    แต่จริงๆก็คิดแบบไว้ในใจแล้ว
    ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member DOGMA's Avatar

good idea
    ลองทำมาโพสดูดิครับ........แจ่มมมม

OverclockZone Member zbankz's Avatar

ทองแดงไม่น่าจาบัดกรีติดนะครับโดยเฉพาะเส้นใหญ่ๆ
    คงต้องเชื่อมทองแดงแก๊สละครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ถ้าแบบชามข้าวหมา ผมว่าสำเร็จ เย็น แล้วก็สวยด้วย

แต่แบบทาวเวอร์ไม่แน่ใจ ?

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ไม่น่าจะคุ้มนะผมว่า ถ้าจะซื้อของมาทำ ลองดูก็ได้ครับ ไม่เสียหาย ใหนจะพวกขายึดอีกยึดแล้วไม่แนบกะกระดอง
    อะไรจะเกิดขึ้น?

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    ไม่น่าจะคุ้มนะผมว่า ถ้าจะซื้อของมาทำ ลองดูก็ได้ครับ ไม่เสียหาย ใหนจะพวกขายึดอีกยึดแล้วไม่แนบกะกระดอง
    อะไรจะเกิดขึ้น?
    ขอเพียงมีศรัทธา ความเร้าใจก็จะบังเกิดครับ....

OverclockZone Member ไข่ตุง's Avatar
    The Hell In BKK

Quote Originally Posted by hubble View Post
    จะต้องเจอปัญหาอะไรบ้าง ครับ ใครเคยลองแนะเป็นแนวทีครับ
    คิดว่า ไปหาซื้อ ขาซิ้งแล้วก็เดินบ้านหม้อ หาแผ่นทองแดง กับแผ่นอลูมิเนียม
    -ลวดทองแดงเบอร์ใหญ่ๆกับแผ่นอลูมิเนียม
    บางช่วงบัดกรี เอา (แล้วจริงๆ มันบัดกรี ได้หรือเปล่าครับ ทองแดงเนี่ย ) บัดกรีแล้วจะถ่ายเทความร้อนได้ดีไหมครับ
    พอดีครึ้มใจ คิดเพลินๆ แล้วอยากลอง ดูครับ
    -กะว่า เย็นกว่าซิ้งเดิมๆ สัก10องศาก็โอเค

หริือว่าผมคิดผิด(*-*)
    แต่จริงๆก็คิดแบบไว้ในใจแล้ว
    ขอบคุณมากครับ
    ขอพลังจงสถิตอยู่กับท่าน

ขอให้โชคดี

OverclockZone Member dukdikza's Avatar

ทองแดงบัดกรีติดครับ แต่ต้องทำความสะอาดทองแดงก่อนบัดกรีครับ ไม่งั้นบัดกรีไม่ค่อยติดครับ (ความรู้จากประสบการณ์+เวบนอก)

อ้อ ตัวฮีทไปท์ น่าจะใช่ท่อทองแดงดีกว่าทองแดงเส้นครับ มันนำความร้อนได้ดีกว่าเป็นแท่งทองแดง เอามาบัดกรีปิดหัวก็ได้แล้วครับ

นัก Mod จงเจริญครับ

OverclockZone Member
    คณะวิศวกรรมศาสตร์ เครื่องกล มศว(องครักษ์) รังสิต สะดวกที่ ฟิวเจอร์ เซียร์ ลาดพร้าว อนุ พันทิพ มีนบุ

สู้

OverclockZone Member zman's Avatar

ทองแดงกรีติดครับ แต่ถ้าเส้นใหญ่ต้องใช้ความร้อนสูงหน่อย

OverclockZone Member ห้าวซัง's Avatar
    วังน้อย รังสิต อยุธยา สุพรรณ

Quote Originally Posted by dukdikza View Post
    ทองแดงบัดกรีติดครับ แต่ต้องทำความสะอาดทองแดงก่อนบัดกรีครับ ไม่งั้นบัดกรีไม่ค่อยติดครับ (ความรู้จากประสบการณ์+เวบนอก)

อ้อ ตัวฮีทไปท์ น่าจะใช่ท่อทองแดงดีกว่าทองแดงเส้นครับ มันนำความร้อนได้ดีกว่าเป็นแท่งทองแดง เอามาบัดกรีปิดหัวก็ได้แล้วครับ

นัก Mod จงเจริญครับ

ในท่อมันมีสารจุดเดือดต่ำอยู่ด้วยนิครับ
    เวลามันร้อนจะลอยขึ้นสู่ด้านบนแล้วกลั่นตัวลงข้างล่าง
    ทำแบบนี้เป็นรอบๆไป เอาท่อทองแดงเฉยๆมาใช้ได้เหรอครับ

OverclockZone Member [KoonG]'s Avatar
    The TUBE Electronics Group

ผมก็คิดจะทำเองคับ

เพราะยังไม่เข็ดหลังจากซิ้งแรมทำเองของผมทำแรงเจ๊ง

มันเป็นหนึ่งในความภูมิใจ ที่ไม่มีใครเหมือนเราใงคับ

ผมเสนอความคิดแบบผมนะ ฮีตไปป์หนะ

ลองหาแท่งทองแดงที่สำหรับปักดินทำสายดินอะ เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 7 มิน
    ยาวเป็นเมตรเลย แท่งไม่ถึงร้อยอะถูกดี เอามาดัด
    Last edited by [KoonG]; 28 Feb 2009 at 21:03:16.

OverclockZone Member hispza's Avatar

รอดูครับ
    พอท่านตั้งขึ้นมาผมเลยเริ่มอยากทำขึ้นมาเลยครับ
    งอ ทองแดงเป็น Heat Pipe สักสามสี่อันทำเป็นทาวเวอร์เลยครับ
    อิอิ น่าทำจัง

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

สุดยอดสนับสนุนครับ ผมก็คิดจะทำเหมือนกัน
    แต่ไม่มีงบถลุง (สำหรับCPUตัวใหม่555)

แนะนำขั้นแรกแบบที่ผมคิดไว้ครับ
    คือไปหาบอร์ดเก่าๆที่เขาทิ้งแล้ว หรือขายถูกๆไม่มีใครเอา
    มาแกะเอาซิ๊งค์สำหรับโมเริ่มต้น ไม่ต้องหาของเหลวจุดเดือดต่ำมาใส่ท่อทองแดงเอง
    ไม่ต้องพะวงเรื่องฟิน
    ไว้เก่งละค่อยมาทำ ผมยังคิดว่าจะเป็นอาชีพผมในอนาคตได้เลยนะเนี้ย555

เรื่องหน้าสัมผัสไม่ต้องกลัวครับ เราเจียดีๆหรือหาชั่งมีฝีมือทำให้ เงาแบบกระจกเลยละ
    ที่สำคัญของแบบนี้ต้องใจเย็นครับ

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ว่าแต่ท่านจะเอาซีพียูใครทดสอบครับ ผมไม่ให้ยืมนา อิ ๆๆ

OverclockZone Member ounza025's Avatar

จองตั๋วแถวหน้าคับผม

รอชมอยู่นะคับผม

OverclockZone Member aom2008's Avatar
    ....................

งามแท้ๆ
    แต๊บ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by aom2008 View Post
    งามแท้ๆ
    แต๊บ
    อีกแล้วน๊ะ อะไรงามอีกละเนี๊ยยย

จุ๊ฟ...เมื่อไหร่จะเบื่อแฟนว้า รอนานแล้วน๊ะ

OverclockZone Member OoKengZaoO's Avatar

เดี่ยวรอ ลุงเอกโม ซิ้ง โชว์ ให้ดู ใช้ป่ะลุงเอก....

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

Quote Originally Posted by Rabbit fire View Post
    ขอเพียงมีศรัทธา ความเร้าใจก็จะบังเกิดครับ....

Bookmarks

Bookmarks