overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: การ Burn ลำโพง (ขอความรู้ครับ)

OverclockZone Member champdekwen's Avatar

Default การ Burn ลำโพง (ขอความรู้ครับ)

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ซักเท่าไหร่ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
    ผมก็พอรู้ครับว่า Burn ไปทำไมแต่อยากถามอะไรเพิ่มเติมนิดหน่อย

การ Burn ลำโพง นี่ต้องใช้เสียงที่มีการทำขึ้นมาสำหรับ Burn เลยใช่มั้ยครับ
    เวลาที่ต้อง Burn เค้าใช้กันกี่ชั่วโมง
    ความดังล่ะเปิดดังๆเลยรึเปล่าครับ

สุดท้ายผมได้เสียงนี้มาใช้สำหรับ Burn ลำโพงคือ Demagnetizing Sweep รู้จักกันมั้ยครับ
    จะเป็นการไล่ความถี่เสียงไปเลื่อยๆจากเสียงต่ำมากๆแบบเบสสั่นเลยไปถึงเสียงสูงมากๆแสบหูเลยจนถึงเสียงที่หูคนไม่ได้ยิน
    ผมอยากรู้ว่ามันใช้ดีมั้ย หรือมีดีกว่านี้อีก แล้วผมจะใช้เสียงนี้เสียงเดียวเปิดนานๆเลยได้มั้ยครับ
    หรือต้องใช้เสียงอื่นๆเปิดต่อๆกันไป

OverclockZone Member Non-Slim's Avatar

ถ้าใช้แผ่นโดยเฉพาะ จะร่นเวลาลงครับ
    (หนังสือบางเล่มเขียนว่าไม่ควรมากนัก เสียงจะตกตะกอน)
    ผมก็ไม่รู้ว่าตกตะกอนเป็นไง

ผมใช้วิธีเปิดเพลงปกติของเราไปครับ เปิดพร่ำเพรื่อเยอะ ๆ
    หลายอาทิตย์อยู่ จึงจะรู้สึกว่า ลำโพงเข้าที่ หรือสายเข้าที่ครับ

OverclockZone Member

การ burn ลำโพง ทำให้ส่วนที่เคลื่อนไหวได้ มันเข้าที่เข้าทาง
    ไม่แข็งกรอบเหมือนตอนที่ซื้อมาใหม่ๆ
    ความคาดหวังของเสียงที่ได้ส่วนใหญ่จะบอกว่าเสียงโทนกลาง-ต่ำ จะนุ่มนวลขึ้น
    เสียงแหลมมิติดีขั้น โปร่งขึ้น(โปร่งคืออะไร ... คล้ายๆเสียงตกตะกอนของท่านข้างบน)
    เพราะเป็นผลจาก voice-coil และ ส่วนเคลื่อนไหวมันไม่ค่อยแข็งทื่อแล้ว

ส่วนใหญ่ทำให้เสียงโดยรวมดีขึ้น(มั้ง) หรือว่าหูเราเคยชินไปเองก็ไม่ทราบ
    แต่บางครั้งผลที่ได้ กลับทำให้ไม่ชอบ
    ผมเคยใช้ sub ยี่ห้อหนึ่ง ใช้ไปนานๆ เสียงเปลี่ยนโทน
    ต้องไปปรับ crossover ให้เสียงมันกลับมาเหมือนซื้อมาใหม่ๆ

การใช้โปรแกรม burn ส่วนใหญ่ผมเห็นของ sony , sheffield labs
    การทำงานก็อย่างที่ท่านว่า ไล่ความถี่ บ้าง beat บ้าง
    ไม่รู้เหมือนกันว่ามันช่วยได้ดีแค่ไหน
    จะมีผลลำโพงและ voice-coil แต่ละชนิดแค่ไหน ...ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

ผมว่า ใช้งานปกติไปเถอะครับ ไม่เห็นต้องเร่งรีบอะไรเลย

เรื่องเครื่องเสียงนี่เอาให้ถูกหูตัวเองดีที่สุด
    ...หูสองข้างที่อยู่ข้างหัวของท่านเป็นหลัก
    บ้าตามคำวิจารณ์หรือกฎโน่น-กฎนี่ มากๆ... มีแต่เสียตังค์กับเสียตังค์

ไม่ต้อง burn หรอก
    ฟังไปเด๋วก็เข้าที่

OverclockZone Member paiboontheone's Avatar

Talking ขอแสดงความเห็น อันน้อยนิด ครับ

เห็นด้วยอย่างแรงกับกระทู้ที่ 4 ครับ
    เหตุผลคือ
    1.เราซื้อมาใช้ไม่ได้ซื้อมาเก็บ ถ้าเราซื้อมาใช้จริง นะ เดี๋ยวมันจะเข้าที่เข้าทางเองแหละครับ แต่ขอให้ใช้งาน สม่ำเสมอนะ ไม่ได้ซื้อมาแล้วไม่ค่อยได้ใช้ก็นานหน่อยกว่าจะเข้าที่ ครับ
    2.ผมว่านะการที่เราจะ Burn ลำโพง หรือ หูฟังเนี้ย ถ้าไม่ได้หวังในการเอาไปขายต่อ หรือ เอาไปโชร์ คนอื่นก็ไม่ต้องไป Burn มันหรอกครับ แต่ ถ้าต้องการที่จะไปขาย หรือ โชร์พลังเสียงละก็ OK ครับ จะได้ขายได้ง่ายๆหน่อยว่า Burn มาแล้วเสียงดี อะไรประมาณเนี้ย อะครับ
    3.ถ้าเราซื้อมาแล้วนำมา Burn แล้ว ฟังเพลงอยู่แนวเดียวตลอด ผมว่ามันก็ไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่ครับ เสียเวลาในการ Burn ครับ ฟังมันไปอย่างนั้นดีกว่า เพราะแนวเสียงมันออกมาแนวเดียวอยู่ดีครับ
    สุดท้าย เท่าที่ผมบรรยายมา ผมไม่ได้เก่งเรื่องนี้สักเท่าไหร่หรอกครับ แต่ผม ลองมาพอสมควร และ ก็หมดเงินไปกับลำโพงแพงๆ หูฟังแพงๆ ระดับเทพ อะไรประมาณเนี้ยครับ แต่สุดท้ายมันก็ ไม่แตกต่างกันมากหรอกครับ

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

เรื่องนี้ถามกันหลายรอบละ เดี๋ยวหากระทู้เก่าๆมาให้อ่าน

OverclockZone Member champdekwen's Avatar

ครับๆ ขอบคุณทุกคนครับ
    แต่ผมยังไม่ได้คำตอบที่ผมต้องการเลย ขอเก็บไว้ประดับสมองอันน้อยนิดของผมทีครับ

เวลาที่ต้อง Burn เค้าใช้กันกี่ชั่วโมง
    ความดังตอน Burn ล่ะเปิดดังๆเลยรึเปล่าครับ

ดังกว่าปรกติหน่อยก็ได้ครับ
    burn กับ 100 ชม. ก็น่าจะเพียงพอสำหรับทุกลำโพงหรือ สาย หรือ amp แล้วคับ

ครับผม ขอบคุณครับ

ผมมีอีกคำถามครับ
    การ Burn นี่เราต้องทำอย่างต่อเนื่อยเลยรึเปล่า ถ้าผม Burn ไปแล้วซัก 5 ชั่วโมง
    แล้วปิดไว้ก่อนพรุ่งนี้ค่อยมา Burn ต่อได้มั้ยครับ

หรือแบบผมใช้ Demagnetizing Sweep Burn ไปแล้ว 5 ชั่วโมง แล้วผมจะหยุดไปฟังเพลงธรรมดาๆก่อนซัก ชั่วโมงนึงแล้วค่อยมาเปิด Demagnetizing Sweep แบบนี้ได้มั้ยครับ

OverclockZone Member nathapong12's Avatar

ู^
    ^
    ทำได้ครับ ไม่มีปัญหาอะไร

ลำโพงใหม่ ผมเอามาก็ burn ก่อนนะ เอามาฟังเลย เสียงมันแปลกๆ ฝืดๆ ยังไงไม่รู้ burn ทิ้งไว้ซัก 2-3 วัน (ปิดบ้าง) แล้วค่อยฟัง ตอนซื้อ harmar/kardon มา ฟังวันแรก หูอื้อไปเลย 5555+

หลังจากนั้นค่อยยังชั่วหน่อย

ครับผม ขอบคุณมากเลยครับ
    ผมซื้อลำโพงมาใหม่ ฟังดูเหมือนตัว Sup จะปล่อย Bass มาไม่ค่อยนุ่มนวล มันไม่ลื่นหู

ชั่วโมง Burn ของแต่ละรุ่นต่างกันไป ถ้าจะเอาให้สบายใจและไม่ซีเรียสเกินก็คือ เปิดใช้งานตามปกติไปเรื่อย ๆ ครับ ของใหม่เอี่ยมแรก ๆ เสียงจะแข็ง ๆ แปลก ๆ รู้สึกได้ อย่าเพิ่งกังวล ฟังเพลิน ๆ ไปเรื่อย ๆ จนรู้สึกว่า เออ.. เสียงมันกลมกล่อมน่าฟังพอดี ๆ แล้วนั่นล่ะครับ ถือว่าใช้ได้ ^^

OverclockZone Member ORiOri's Avatar

อย่าใช้ไอ้พวกไฟล์เสียงสำหรับ burn โดยเฉพาะ มากเกินไปครับ ต้องระวังเลยล่ะ
    จะใช้ไฟล์ประเภทนี้ควรอ่านคู่มือคำแนะนำก่อน
    ผมมีประสบการณ์จากอุปกรณ์ของเพื่อนครับ ใช้ไฟล์ประเภทนี้ติดต่อกันเยอะมากเกินไป ทำให้ลำโพงหรือหูฟังเสียงเพี้ยนไปหมดครับ
    ของเพื่อนผม เบสเบลอเพี้ยนไปเลย

OverclockZone Member b0taN's Avatar
    ราชเทวี ใกล้ๆpantip aiAi

ทำให้ลำโพงหรือหูฟังเสียงเพี้ยนไปหมดครับ ของเพื่อนผม เบสเบลอเพี้ยนไปเลย
    ตายๆเพิ่งรู้คับเนี่ย ขอบคุณคับ

Bookmarks

Bookmarks