Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีโน๊ตบุึึึค อยู่2 แบบให้ช่วยคิดหน่อยครับว่าอันไหนเล่นเกมดีกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีโน๊ตบุึึึค อยู่2 แบบให้ช่วยคิดหน่อยครับว่าอันไหนเล่นเกมดีกว่ากัน

macbook alu
    cpu 2.4
    NVIDIA GeForce 9400M
    ssd 120gb x2 raid 0
    ram 4g

กับ macbook pro 2.4
    NVIDIA GeForce 9600M GT
    hdd 320 7200 rpm
    ram 4g

อันไหนเล่นเกม ได้ดีกว่ากันกครับ

ประเด็นที่จะถามจริงๆคือ การ์ดจอ กับ ฮาดดิส อันไหนจะส่งผลช่วยมากกว่ากันครับเรื่องการเล่นเกม หรือใช้โปรแกรม การฟฟิก
    และก็สนใจ2ตัวนี้อยู่ด้วย

อยากรู้แบบ ละเอียดได้ยิ่งดีครับ

ก็ต้อง
    macbook pro 2.4
    NVIDIA GeForce 9600M GT
    hdd 320 7200 rpm
    ram 4g

ซิครับ

Comment

NVIDIA GeForce 9600M GT <<< เล่นเกม กราฟฟิค นี่ดูที่การ์จอเลยครับ

Comment

ตามข้างบนเลย เล่นเกม ก็ต้องเน้นการ์ดจอก่อนเลย

Comment

แล้ว hddไม่ช่วยเลยเหรอครีบ เห้นว่ากันว่า มันเป้นจุดที่เป้นคอขวดมากๆ
          แล้วด้านฮาดดิสแรงๆแบบนี้ มันจะไปช่วยในด้านไหนบ้าง ที่เห้นได้ชัดนอกจาก เปิดโปรแกรมไว กอปปี้ อ่านเขียนไว
          เกมมันไปช่วยน้อยมากเลยเหรอครีบ
          มันไปช่วยทำให้เกมไม่กระตุก บ้างหรือเปล่า (แต่ดีเทลภาพก็ตามการ์กจอ)
          Last edited by Renovatio1984; 1 Mar 2009, 01:20:37.

Comment

น่าจะเป็นอย่างนั้น
            เพราะที่สังเกตุมานี่ ใช้คอมพ์เล่นเกม อันดับ 1. เลยคือ การ์ดจอ รองลงมาก็ ซีพียู. และก็ แรม
            จากคู่มีอเกม /สเป็ก ขั้นต่ำ ของแต่ละเกม จะระบุไว้เลยว่า ต้องการ ซีพียู.ความเร็วเท่าไหร่ การ์ดจอต่ำสุดรุ่นไหน แรมจุอย่างน้อยเท่าไร ส่วน ฮาร์ดดิสก์ จะบอกแค่ต้องการความจุเท่าไร
            ทำให้คิดไปได้ว่ามันให้ความสำคัญกับความเร็วของฮาร์ดดิสก์น้อยมาก

Comment

9400 ออนบอดนะคับจากค่าบจีฟอส

9600 แยกและแรงด้วย

Comment

hdd ไม่ช่วยเกี่ยวกับเรื่อง fps ที่จะแสดงผลออกมาจากเกมครับ มันทำหน้าที่แค่เก็บข้อมูลเฉยๆเท่านั้น จะมีผล ก็แค่ ความเร็วเวลาโหลดตัวเกมเท่านั้น

frame rate per second นี่ถ้ามันน้อย ก็จะเกิดอาการ เกมกระตุก เล่นทีเป็นภาพฉายสไลด์ powerpoint อะไรแบบนั้นแหละครับ ปัจจัยมันอยู่ที่ cpu ram gpu แล้วก็ chipset อีกนิดหน่อยครับ

Comment

mac book คงไม่เหมาะกับเล่นเกมส์เท่าไหร่นะ ถ้าจะเล่นเกมส์ให้ดูเป็นตัวอื่นดีกว่า แต่เน้นงานกราฟฟิกส์ก็ไม่ว่ากันครับ

Comment

Working...
                  X