Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ วิธีเปลี่ยน การ์ดจออย่างละเอียดหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ วิธีเปลี่ยน การ์ดจออย่างละเอียดหน่อยครับ

ถ้าเกิด จะเปลี่ยนการ์ดจอ

ต้องไปปรับอะไรตรงไหนบ้างครับ

แล้วใช้ Gf อยู่ ไปใช้ของ ATI เลยได้ไหมครับ

เปลี่ยนการ์ดจอ คือถอดของเดิมอยู่ไปใช้อีกค่ายนึงเหรอครับ หรือ ใช้ driver ของ nvidia (gf) แล้วอยากจะไปใช้ ATI

การเปลี่ยนการ์ดจอ ต้องเปลี่ยน hardware คือ ถอดการ์ดที่มีอยู่เดิมแล้วเอาของชิ้นใหม่ใส่เข้าไปแทนที่ (กรณี การ์ดจอ slot อย่างเดียวกันนะครับ)

ส่วน GF หรือ Geforce ของค่าย Nvidia กับ ATI เมื่อใส่ การ์ดจอค่ายใหนก็ต้องใช้ Driver ของค่ายนั้นหรือของบริษัทผู้ผลิตของชิ้นนั้นและรุ่นนั้นครับ

ส่วนเรื่องปรับ ไม่เข้าใจครับอันนี้ปรับอะไร
    Last edited by 1two3; 9 Mar 2007, 09:52:55.

Comment

เราต้อง ลบDriver ตัวเก่าออกก่อนด้วยใช่ไหมครับ

ก่อนที่จะเสียบตัวใหม่เข้าไป

แล้วเรามีวิธีการเช็ค ยังไงว่า บอร์ดเรา รับรุ่นนี่ได้ครับ

Comment

1 uninstall diver เดิมออก เครื่องจะรีสตาท ก็ปล่อยมัน รีเสร็จ ก็ช๊อตดาวครับ
        2ถอดการ์โดมออก เสียบการ์ดใหม่เข้าไป เปิดเครื่อง
        3เครื่องจะถามหาไดร์เวอร์ ของการ์ดตัวใหม่ ก็ลงมันเข้าไป

the end

Comment

1 uninstall diver เดิมออก เครื่องจะรีสตาท ก็ปล่อยมัน รีเสร็จ ก็ช๊อตดาวครับ ----เอาdriverเก่าออกไป
          2ถอดการ์โดมออก เสียบการ์ดใหม่เข้าไป เปิดเครื่อง ----เปิดฝาเคส ข้างซ้ายนะครับ มองไปที่เมนบอดร์ จะเห็นช่องนึงอยู่ล่างๆนะครับ ที่สีมันไม่หมือนกับช่องอื่น
          3เครื่องจะถามหาไดร์เวอร์ ของการ์ดตัวใหม่ ก็ลงมันเข้าไป -------- เปิดเครื่องมาก็ลงไดร์เวอร์ปกติครับ เป็นอันใช้ได้

the end

ตามนี้ครับ

Comment

วิธีเช็ดว่ารับได้หรือไม่ ก็ดูว่ามันเป็น AGP หรือ PCI-e ,x ครับ ในคู่มือ mainboard จะมีบอกครับว่า บอร์ดนี้ใช้กับอะไรบ้าง

Comment

ขอบคุณ ทุกข้อความนะครับ

Comment

แล้วตรงbiosนี่ไปปรับตรงไหนครับ แล้วต้องuninstallการ์ดออนบอร์ดออกก่อนหรือป่าวคับ

Comment

Originally posted by qbert View Post
                  แล้วตรงbiosนี่ไปปรับตรงไหนครับ แล้วต้องuninstallการ์ดออนบอร์ดออกก่อนหรือป่าวคับ
                  ถ้าบอร์ดมีการ์ดจอ ออน ก็แค่ disable ออนบอร์ดครับ ไม่ต้องถึงขนาด uninstall ครับ

Comment

แล้วสายไฟแปลงเป็น6พิน ต้องเปลี่ยนไหมอ่าครับถ้า ใช้ati x800xtแล้วเปลี่ยนเป็น7900Gs
                    ต้องเปลี่ยนสายแปลงด้วยปะครับหรือไม่ต้อง

Comment

ถ้าบอร์ดมีการ์ดจอ ออน ก็แค่ disable ออนบอร์ดครับ ไม่ต้องถึงขนาด uninstall ครับ
                      นี่แหละคับปัญหาของผม คือผมไม่ทราบว่ามันอยู่ที่หมวดไหน เข้าไปแล้วหาไม่เจอ

Comment

Originally posted by 1two3 View Post
                        เปลี่ยนการ์ดจอ คือถอดของเดิมอยู่ไปใช้อีกค่ายนึงเหรอครับ หรือ ใช้ driver ของ nvidia (gf) แล้วอยากจะไปใช้ ATI

การเปลี่ยนการ์ดจอ ต้องเปลี่ยน hardware คือ ถอดการ์ดที่มีอยู่เดิมแล้วเอาของชิ้นใหม่ใส่เข้าไปแทนที่ (กรณี การ์ดจอ slot อย่างเดียวกันนะครับ)

ส่วน GF หรือ Geforce ของค่าย Nvidia กับ ATI เมื่อใส่ การ์ดจอค่ายใหนก็ต้องใช้ Driver ของค่ายนั้นหรือของบริษัทผู้ผลิตของชิ้นนั้นและรุ่นนั้นครับ

ส่วนเรื่องปรับ ไม่เข้าใจครับอันนี้ปรับอะไร

รบกวนหน่อยได้ไหมคับบอกผมทีว่าเสปคคอมทีบ้านผมอะพอจะย้ายค่ายไปเล่น การด์จอ ati ได้ไหม ?

Mainboard : ECS P4M890T-M

Chipset : VIA P4M890

Processor : Intel Core 2 Duo E4400 @ 2000MHz

Physical Memory : 2048MB (2 x 1024 DDR2-SDRAM )

Network Card : VIA Technologies VT6102 Rhine II Fast Ethernet Adapter

Bios : American Megatrends Inc.

Support : Socket 775 LGA

Frequency : 2000MHz - (current : 1995.25MHz)

Hardware Monitoring : ITE IT8712F

Comment

Originally posted by mozead View Post
                          รบกวนหน่อยได้ไหมคับบอกผมทีว่าเสปคคอมทีบ้านผมอะพอจะย้ายค่ายไปเล่น การด์จอ ati ได้ไหม ?

Mainboard : ECS P4M890T-M

Chipset : VIA P4M890

Processor : Intel Core 2 Duo E4400 @ 2000MHz

Physical Memory : 2048MB (2 x 1024 DDR2-SDRAM )

Network Card : VIA Technologies VT6102 Rhine II Fast Ethernet Adapter

Bios : American Megatrends Inc.

Support : Socket 775 LGA

Frequency : 2000MHz - (current : 1995.25MHz)

Hardware Monitoring : ITE IT8712F
                          ได้ครับ ส่วนมาก 775 จะ PCI-E หมดแหละครับ เลือกเลยครับ Nvidia หรือ ATI

Comment

Working...
                          X