overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: อยากทราบว่า ATI กับ NVIDIA ภาพที่ได้แตกต่างกันเปล่าครับ

OverclockZone Member LoireZ's Avatar

Exclamation อยากทราบว่า ATI กับ NVIDIA ภาพที่ได้แตกต่างกันเปล่าครับ

แบบว่าใช้คอมสเปกเดียวกัน จอเดียวกันเลย ภาพที่ออกมาจะมีความแตกต่างหรือเปล่าครับ

ภาพที่เดสทอป โปรแกรมโฟโต้ช๊อป โปแกรมพรีเมี่ย กับ ภาพตอนเล่นเกม จะต่างกันมากเปล่าครับ

ทั้งแสงสีความชัดความสว่างถ้าไม่นับเรื่องความแรงนะครับ

::

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

Quote Originally Posted by ARES View Post
    จะมีใครเถียงกรูว่ามันไม่ต่างอีกไหมครับ

ความต่างมันมีแน่ แต่ผมไม่เข้าใจ ว่าคุณกำลังเถียงเรื่องความต่างของอะไรกันในเมื่อความรู้คุณก็ไม่มี แล้วไฟล์ที่คุณดูก็แสดงความต่างออกมาไม่ได้ แถมคุณก็ยังตั้งค่าไม่เป็น

คุณจะบอกว่าค่ายแดงดีกว่า เพราะสีมันสดกว่า แค่นั้นรึ? รู้จัก standard color space ไหมครับ BT.470-2 BT.601 BT.709 SMPTE 240M? Lumar range 16-235,0-255?

เอาจริงๆแล้วแค่เปลี่ยนฟิลเตอร์สีก็เปลี่ยนแล้วครับ แล้วฟิลเตอร์ตัวไหน หรือการ์ดตัวไหนล่ะ ที่มันให้สีได้ในแบบที่ studio เค้าต้องการจะทำมาให้คุณดูน่ะ ไม่ใช่ไปปรับเอามั่วซั่ว แล้วบอกว่าตัวนั้นดีกว่าตัวนี้เพราะสีเข้มกว่า ไม่ถูกนะครับ

อ้อ...แล้วอย่าถามต่อนะครับ ผมก็ไม่รู้ ฮ่าฮ่า

..

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ผมไม่รู้ ผมเป็นแมว

OverclockZone Member mintjee2's Avatar

ไม่ค่อยต่าง พอๆกัน ผมไม่เคยเทสแบบเครื่องสเปกเดียวกันนะ แล้วก็ไม่ค่อยจะเชื่อแบบว่าคนนี้พูดว่าใช่ยี่ห้อนี้สิดี ยี่ห้อนั้นไม่ดี ผมใช้ความรู้สึกกับที่เคยใช้ทั้งสองค่ายมา

OverclockZone Member สับสน's Avatar

น่าจะตั้งกฏห้ามถามไปเลยนะเนี่ย อิอิ

ล้อเล่นรอท่านต่อไป

OverclockZone Member kingmax's Avatar

อาจจะมีบ้างเล็กน้อย แล้วแต่ตาคนมอง

OverclockZone Member kasemboat's Avatar
    Thonglor23 Bangkok

ต่างกันน้อยมาก แล้วต่างแค่บางจุดด้วยครับบางทีตาเรามองไม่เห็นความต่างนั้นนะ

OverclockZone Member saikano's Avatar

ตอนแรกๆใช้ตอนใช้ 3870 พอเปลี่ยนเปน8800GT ก็เหนนิดๆนะ แบบรู้สึกเฉยๆอะ แต่พอเล่นไปวัน-2วันก็ชินสีเอง

แว้วล่าสุด4870 > GTX260 ก็รู้สึกแปลกๆตอนแรก วันเดียวชินและ อิอิ

OverclockZone Member LoireZ's Avatar

Exclamation *0*

ตอบกันเร็วจัง ขอบคุณมากครับ

ผมไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านเวปนี้เท่าไรครับ ถ้าผมถามให้คนทะเลาะกันผมขอโทษด้วยนะครับ

พอดีผมทำงานเกี่ยวกับรูปภาพกับการตัดต่ออ่ะครับ...
    ผมเลยอยากทราบถึงความแตกต่าง เพื่อที่ผมจะเลือกใช้ได้ตรงกับงาน
    เพราะงานปริ้นมันค่อยข้างละเอียดอ่ะครับ

ผมเลยคิดว่าการ์ดจอน่าจะมีส่วนช่วยอะไรได้บ้าง

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

>>> ซื้อ MAC

>>> ซื้อ Matrox

OverclockZone Member blazht's Avatar

^
    ^
    ^

พวกกินแมวอย่าให้เจอ จะตีให้กระร้าวเลย

Exclamation

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    >>> ซื้อ MAC

>>> ซื้อ Matrox
    ครับผมก็คิดจะใช้ MAC เหมือนกัน
    เพราะผมดูแล้วความตรงของจอ MAC อยู่ในระดับใช้ได้ครับ
    แต่พอดูสเปกแล้วมันก็ยังมีให้เลือกระหว่าง ATI กับ NVIDIA อยู่ดี

ผมเลยใช้จอ cinema ของ mac กับคอม pc อยู่ครับ

OverclockZone Member Firewars's Avatar
    ดอนเมือง, รังสิต

ต่างกันนิดเดียว แต่ดู ATI จะสดกว่าหน่อยนึง

OverclockZone Member Kamiyu's Avatar

Nvidia อยากสดไปปรับใน nvidia control panel ได้

ส่วนเรื่องภาพต่างมั้ย ต่างนะ แต่น้อยมาก ไม่ใช่แบบ คนละ texture อะไรแบบนั้น ดูจากรูปเวปนอกเทียบนะ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ปูเสื่อและหาขนมขบเคี้ยว...

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

อืม ท่าจะยาวแฮะ...

OverclockZone Member Can't Sleep's Avatar

การ์ดจออะไรก็ได้ แต่ matrox ก็น่าจะดีที่สุด
    ซื้อจอเทพๆที่เป็น panel ips (จอ mac ก็น่าจะ ips)
    ซื้อ spyder 3 มา calibrate ครับ

สีตรงชัวร์

ปล. เครื่อง mac ใช้ geforce series 8 ครับ

Exclamation

Quote Originally Posted by Can't Sleep View Post
    การ์ดจออะไรก็ได้ แต่ matrox ก็น่าจะดีที่สุด
    ซื้อจอเทพๆที่เป็น panel ips (จอ mac ก็น่าจะ ips)
    ซื้อ spyder 3 มา calibrate ครับ

สีตรงชัวร์

ปล. เครื่อง mac ใช้ geforce series 8 ครับ
    ผมยังใช้ spyder 2 ธรรมดาอยู่เลยครับ - -"

ขอบคุณที่ตอบตรงคำถามกันนะครับ ^^

ผมถามถึงความแตกต่าง ไม่ได้ถามว่าอันไหนสวยอันไหนดีกว่ากัน

ผมว่า ต่างยี่ห้อย่อมมีเอกลักษณ์ที่แทนกันไม่ได้อยู่

ถ้าใครมีความรู้เยอะๆก็แบ่งกันรู้บ้างนะครับ

OverclockZone Member amppeter's Avatar

ในความแพงมันจะมีอะไรบางอย่างซ่อนอยู่เสมอครับ ทั้งๆที่มันไม่ไม่น่าจะมีผล แต่มันมี
    เช่น
    ทำไมการ์ดจอ nvidia ถึงแพง กว่า ATi ---(phy)(driver)
    หรือ intel ทำไมถึงแพงเกินเหตุ กว่า amd ---(ใช้ทำงานหนักๆ และ oc)

OverclockZone Member merlix's Avatar

แตกต่างคับ ทั้งสี และ ภาพ เวลาเล่นเกมส์ ต้องนั่งซูมกัน ถึงจะเห็นบางจุด

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks