Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรืองของดิจิตอลและอนาล็อค

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรืองของดิจิตอลและอนาล็อค

พอร์ต DVI มันส่งสัญญานดิจิตอล และพอร์ต D-Dub มันส่งสัญญานแบบอะนาล็อค
    ไม่ว่าจะต่อด้วยพอร์ตอะไร จอแสดงผลมันต้องแปลงให้เป็นอะนาล็อคใช่มั๊ยครับ

ต่อ แบบไหน ก็ ออกแบบนั้นครับ

Comment

Originally posted by xp_ocz View Post
      พอร์ต DVI มันส่งสัญญานดิจิตอล และพอร์ต D-Dub มันส่งสัญญานแบบอะนาล็อค
      ไม่ว่าจะต่อด้วยพอร์ตอะไร จอแสดงผลมันต้องแปลงให้เป็นอะนาล็อคใช่มั๊ยครับ
      งง คำถาม -*-

ถ้าจอ LCD ก็ใช้แบบดิจิตอลเลยครับ

แต่ถ้าเป็น Monitor CRT ทั่วไป ก็ต้องแปลงเป็น Analog ครับ

นอกจากจะเป็น Monitor แบบ Digital ก็จะใช้ Digital เกือบ 100%

ที่ไม่ 100% เพราะ ระบบการแสดงภาพ มันต้องใช้ Analog อยู่ครับ เช่นพวก
      การควบคุมปริมาณการจ่ายไฟในการ ควบคุมแสงสีต่างๆ
      มันจะอยู่ในลักษณะ ของ AD DA Convertor ครับ ซึ่งจะถอดรหัส ดิจิตอล
      ไปเป็น แรงดัน/กระแส อื่นๆ

ส่วนพวกจอ LCD นี่ การแสดงผลเป็นแบบ Digital 100%

ดังนั้น จอ Monitor คุณภาพดีๆเยี่ยมๆ จะแพงมาก เพราะมันต้องควบคุมตัวแปร Analog หลายอย่างมาก ใครเล่นอิเล็กทรอนิกส์จะรู้ว่า Analog นี่ ยากกว่า Digital หลายเท่านัก

ปล. ผมพล่ามอะไรเยอะแยะ - -

Comment

สรุปว่าจอ LCD ที่เราใช้กันอยู่ในปัจจุบันมันเป็น Digital 100% หรือเปล่าครับ

แล้วถ้าสมมุติว่าต่อจากพอร์ต D-Sub มาเข้าจอ LCD ซึ่งมันก็ต้องแปลงเป็น Analog เพื่อส่งผ่านสาย

แล้วก็ต้องมาแปลงเป็น Digital เพื่อแสดงผลใช่มั๊ยครับ

Comment

รอคำตอบครับผม

Comment

'_'a ก็เหมือนกับที่เค้าบอกไว้ด้านบนยังไงครับ
            เราต่อแบบไหนภาพมันก็ออกแบบนั้นครับ ผมว่ามันไม่เอามาแปลงอีกทีหรอกครับ

ยกตัวอย่างเช่น ผมมีจอ LCD อยู่ 1 ตัวมี Port ให้ต่อทั้งแบบ DVI และ D-Sub
            ผมทำการต่อทั้งสอง Port โดยคอมพิวเตอร์ 2 เครื่อง แยกกันต่อทั้งแบบ DVI และแบบ D-Sub ในจอ LCD ตัวเดียวกัน
            - เครื่องแรกต่อที่ DVI จะเป็นการส่งสัญญาณเข้าจอแบบ Digital
            - เครื่องที่สองต่อที่ D-Sub จะเป็นการส่งสัญญาณเข้าจอแบบ Analog

ซึ่งด้วยสัญญาณภาพที่ไม่เหมือนกันนี้ ทำให้ผมสามารถเลือกได้ว่าจะให้ภาพที่จอ แสดงผลจาก คอมเครื่องแรก หรือ เครื่องที่สอง ครับ
            หรือก็คือ จอ 1 จอ ผมสามารถจะเลือกให้มันแสดงภาพด้วยสัญญาณ Digital หรือ Analog ก็ได้นั่นเอง

ลองกดดูที่ปุ่ม MENU ที่ให้ปรับภาพที่หน้าจอ LCD ที่มีทั้ง DVI และ D-Sub ดูสิครับ
            ลองหาเมนูที่เป็นรูป Port ต่อเข้า ( menu ของผมจอ AL1716 นะครับ มันคงคล้ายๆกันมั๊ง >.< ) มันจะมีให้เราเลือกครับว่าจะให้แสดงสัญญาณภาพแบบไหน

ถ้ามันไปแปลงสัญญาณเป็น Digital หมดจริงๆ ... แล้วเราจะเลือกแสดงผลของหน้าได้ได้ยังไงใช่ไหมครับ ^^

Comment

ผมกลับมองว่าสุดท้ายแล้วที่คนเราสัมผัสได้ยังไงมันก็ต้องเป็น analog
              แต่ขึ้นอยู่กับกระบวนการที่เกิดขึ้นระหว่างทาง ไม่ว่าจะเป็นรูปแบบของการ mod รูปแบบของการส่งสัญญาณ รูปแบบของการถอดรหัสสัญญาณ
              อย่างจอ lcd นี่สุดท้ายมันก็ต้องใช้สัญญาณไฟฟ้าซึ่งก็เป็น analog ในการกระตุ้นผลึก lcd อยู่ดีว่าจะให้สี rgb อันไหนเข้มกว่ากัน ออกมาเป็นสีที่เรามองเห็น

Comment

Working...
              X