Announcement

Collapse
No announcement yet.

4800+ และ AX78 ครับพี่น้อง ดูให้หน่อยครับว่ามันเป็นอย่างไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 4800+ และ AX78 ครับพี่น้อง ดูให้หน่อยครับว่ามันเป็นอย่างไรบ้างครับ

4800+ และ AX78 ครับพี่น้อง ดูให้หน่อยครับว่ามันเป็นอย่างไรบ้างครับ

1.คือผมลองลากครั้งแรกในชีวิตครับ ได้ 3.0 G ครับ 240*12.5 ครับ ไม่ได้เพิ่มไฟเลยครับ เดิมๆ หมด ชิ้งเดิม ไฟปกติครับ
    ตัวนี้เล่นทดสอบด้วยเกม Warhammer Dawn of War 2 ครับผม เครื่องไม่ดับ ไม่ร้อง เล่นสบายๆ

2. ถ้าเอาบัสเป็น 250-255 (3.2 G) เล่นเกมไปสักพักมันจะดับครับ (ถ้าเปลี่ยนชิ้งชีพียู มันจะดับไหมครับ)

3. สมควรปรับแต่งตรงไหนบ้างครับ ถึงจะดีที่สุด แนะนำเด็กใหม่ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

มีรูปให้ดูด้วยครับ ขอบคุณทุกๆ ท่านนะครับที่ชี้แนะและให้ความรู้แก่ผมครับ
    Attached Files

ไฟน้อยไป.

Comment

ไฟน้อย ตามท่าน Owner
      ลดตัวคูณ เป็น 12
      เพิ่มบัส ครับ
      แรมท่าน ถ้าเปง single เวลาเทส จะได้น้อยกว่าที่เป็น dual มากพอสมควรนะครับ

Comment

เย้ ปรับบัส 250 ได้แล้วครับ หลังจากเพิ่มไฟ 1.49 ครับ

สำหรับผม ความเสถียรคือเล่นเกมหนักๆ แล้วไม่ดับพอครับ

และผมไม่ได้ใช้โปรแกรมเทส มันจะมีปัญหาไหมครับ(สำคัญ)

ไม่ทราบว่าต้องปรับตรงไหนอีกไหมครับผม แนะนำหน่อยครับ
        Attached Files

Comment

ไม่มีปัญหา.
          ปล.ไฟ 1.49 ซิ้งค์เดิมร้อนไปไหม.
          Last edited by OWNER; 1 Mar 2009, 10:21:08.

Comment

บอร์ดดี ซิ้งค์ระบายดีๆดันได้อีกนะเนี้ย

Comment

Originally posted by OWNER View Post
              ไม่มีปัญหา.
              ปล.ไฟ 1.49 ซิ้งค์เดิมร้อนไปไหม.
              ครับๆ ก็ 43-48 องศา ได้อ่ะครับ ไฟ 1.49

ตอนนี้ผมปรับไฟมาเป็น 1.35 แล้วครับ อุณหภุมิตอนนี้ประมาณ 35-38 องศาได้ครับ

ตอนนี้ถือว่าไม่รอ้นเกินไป ไม่เย็นเกินไป ใช่ไหมครับ อิ อิ ขอบคุณครับ

Comment

ไฟ cpu 1.42 แรม 2.1-2.2
                ตัว คูณ บัส แล้วแต่จะเล่นคับ ได้ตัวเลขที่ถูกใจแล้ว รัน othos 1 1ตัวแล้วเล่นเกมคับ
                แล้วรอดูอาการ ถ้าจอฟ้า ก้อลด ghz ลงไปเรื่อยๆ จนกว่าจะไม่ฟ้า ถ้าเล่นเกมไปเรื่อยๆ แล้วเกมหลุดแปลว่าใกล้จะได้ ลดghz ลงอีกนิด

ลองดูคับ

Comment

ลอง 280*10 ไฟ 1.45
                  ทดแรมเป็น 667 ไฟ 2.2
                  HT = x4
                  CL 5-5-5-15-20 ดู
                  ถ้าผ่านลอง 300*10 ดู.

Comment

Originally posted by OWNER View Post
                    ลอง 280*10 ไฟ 1.45ตรงนี้ปรับ 280 และปรับ cpu core voltagde เป็น 1.45 แล้วครับ(เขียนถูกป่าวง่ะ)

ทดแรมเป็น 667 ไฟ 2.2 ตรงนี้ปรับ ddr2 ไฟเป็น 2.2 และปรับตรงบัสแรมเอาเป็น 667 แล้ว(มีให้เลือก 400-533-667-800)ใช่ป่าวครับ อิอิ
                    HT = x4 ตรงนี้มีให้เลือก 1x 2x 3x 4x เลือกเป็น 4x แล้วครับ
                    CL 5-5-5-15-20 ดูอันนี้ ถ้าปรับบัสแรมเป็น 667 มันก็จะเป็นตัวเลขนี้เอง ไม่ต้องปรับใช่ไหมครับ
                    ซึ่งทำตามที่บอกแล้ว เครื่องบูตได้ แต่เข้าวินโดว์ไม่ได้ บางทีพอจะเข้าได้ก็ขึ้นจอฟ้าแล้วรีสตาร์ทครับ

ถามแบบคนไม่รู้นะครับ เพราะผมไม่รู้จริงๆ อิอิ ขอบคุณครับผม

Comment

Originally posted by vayukub View Post
                      ซึ่งทำตามที่บอกแล้ว เครื่องบูตได้ แต่เข้าวินโดว์ไม่ได้ บางทีพอจะเข้าได้ก็ขึ้นจอฟ้าแล้วรีสตาร์ทครับ

ถามแบบคนไม่รู้นะครับ เพราะผมไม่รู้จริงๆ อิอิ ขอบคุณครับผม
                      ซีพียูต้องการไฟเพิ่ม เป็น 1.5 หรือกว่านี้ น่าจะเป็นตัวนี้ที่ทำให้จอฟ้า (ซิ้งค์เดิมไม่แนะนำ ) สงสารซีพียู

ลอง CL แรมเป็น 5-5-5-18-23 ถ้ายังฟ้าอยู่ ซีพียูต้องการไฟเพิ่มครับ.
                      ปล.จอฟ้า เครื่องรี เครื่องดับ ไม่บูท เป็นเรื่อง โค ตะ ระ ปกติของผมเวลา OC ไม่ต้องตกใจ.

ไม่งั้นก็เอากลับค่าเดิมที่ใช้ แค่ปรับ CL จาก 5-5-5-18-24 เป็น 5-5-5-15-20 ครับ
                      ไฟซีพียู 1.35 สปีด 3.0 ผมว่าเวลาฟลูโหลดไฟไม่น่าจะพอ แต่ถ้าจอฟ้าหรือดับ ค่อยเพิ่มไฟทีหลังเอา
                      ซิ้งค์เดิมไฟไม่ควรเกิน 1.45 แต่ถ้าชอบร้อนก็ไม่ว่ากันครับ.
                      Last edited by OWNER; 1 Mar 2009, 19:22:54.

Comment

ขอบคุณมากๆ ครับผม

งั้นตกลงปลงใจกับไฟ 1.40 นะครับ สปีดที่ 3.0 ละกัน อิอิ

ขอบคุณค๊าฟๆ

Comment

เสถียรดีครับผม

Comment

ไฟ1.40 ผมว่ายังน้อยไปนะครับ อุอุ ไหนๆก็ใช้abitแล้วก็จัดเลยดีกว่าครับ บอร์ดให้ไฟมาเยอะอยู่แว้ว

Comment

ตามลายเซ็นเลยครับ
                              เผอิญ CPU ขาเดี้ยง เลยทำ Dual Channel ไม่ได้

Comment

Working...
                              X