Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำแบนี้ได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำแบนี้ได้มั้ยครับ

คือที่บ้านมีเน็ต 1m อยุ่แต่เป็นสายแลนแบบธรรมดา กะว่าจะไปซื้อเร้าทเตอร์ไวเลสมา แล้วเสียบ usb wireless ที่ pc ให้มันเอาเน็ตที่มีจาก pc แชร์ไปที่โน๊ตบุคได้มั้ยครับ โดยผ่านไวเลส

ถ้าไปซื้อ router wireless มาแล้วจะให้ pc แชร์ไปให้ notebook อีกทำไมละครับ ต่างคนต่างต่อเลย

Comment

ตามนั้นครับ router wireless มันปล่อยสัญญาณ wireless ทั่วรัศมี 8-10เมตร แล้วแต่คุณภาพของเสา ถ้าคอมรึโน๊ตบุคอยู่ในรัศมีของมันก้อเล่นได้ทุกเครื่องครับ เว้นแต่เราจะตั้งรหัสล๊อคสัญญาณไว้ กันคนอื่นมาแย้งใช้โหลดบิท อิอิ

Comment

ไม่ใช่ครับ ถ้าเน็ตบ้านผมมันเป็นแบบไม่ใช่ wireless อ่ะครับ แต่เป็นแลนธรรมดาอ่ะ คือผมไม่ได้เปิดบริการแบบ wireless อ่ะครับ มันจะทำยั่งที่ผมว่าได้ป่าวครับ

Comment

ถ้าซื้อ router wireless มาแล้ว
          ก็ไม่ต้องซื้อ wireless lan usb มาอีกครับ
          ยกเว้นเป็นรุ่น wap54g เพราะมันเป็น ap มีแลนแค่พอร์ตเดียว
          เลือก wrt54g หรือ gs ครับ มีแลนให้ 4 พอร์ต
          ท่าน จขกท.น่าจะหมายถึงตัว ap ที่มีแลนเข้าพอร์ตเดียว เช่น wap54g ครับ

Comment

ถ้าเกิดไม่อยากใช้สายเลยก็ซื้อ access point มาต่อกับ modem อันเก่า แล้วก็หา wireless usb มาเสียบกับ pc ให้เป็น wireless แต่ถ้าอยากให้ pc ใช้สาย แต่ nb ใช้ wireless ก็ซื้อ router wireless ที่มี port lan มาให้ด้วยก็ได้ครับ

Comment

คือเ่อ่อยังไงดี งั้นถามง่ายๆครับ ตอนนี้ผมใช้เน็ต1 m ของทรูอยู่ ถ้าผมจะทำให้มันเป็น wireless ก็แค่ไปซื้อ router wireless มาก็ใช้ได้แล้วใช่มั้ยครับ โดยไม่ต้องบอกทรูเปลี่ยนโปรไรงี้ใช่ป่าวครับ

Comment

ู^

ไำม่ต้องครับ ซื้อมาตั้งค่าแล้วก็ใช้ได้เลย

Comment

^_^ อ่าๆขอบคุณครับ พอจะมีตัวดีดีมั้ยครับแบบที่ทำให้dota join ในบ้านได้อ่ะครับ ผมเห็นในเว็บเค้าบอกว่าต้องเป็น ip ลูปแพก หรือลูปแบคเนี่ยละครับ

Comment

ถามอีกนิสนึงอ่ะครับ (แฮ่ๆเกรงใจๆ) แบบว่าไอ้ตัวรับแบบ USB กับเป็นการ์ด PCI อันไหนมันดีก่ากันเหรอครับ

Comment

PCI ครับ

Comment

โทษครับ พอจะมีตัวดีดีมั้ยครับแบบที่ทำให้dota join ในบ้านเดียวกันได้อ่ะครับ ผมเห็นในเว็บเค้าบอกว่าต้องทำเป็น ip ลูปแพก แต่คุณสมบัตินี้จะมีเฉพาะเร้าเตอร์บางรุ่นอะครับ

Comment

ผมใช้ smc รุ่นไหนไม่รุจำไม่ได้ ต่อแลนเข้าคอมเปิดไวเรสให้โน๊ตบุคจอยกันได้นิ่มๆ ไม่ต้องเซตอะไรเลย

Comment

Working...
                          X