overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: S57 กับS42 ใครแน่กว่ากัน

OverclockZone Member A__Z's Avatar

Default S57 กับS42 ใครแน่กว่ากัน

S57 กับS42 ใครแน่กว่ากัน ครับ ดูราคา s42แพงกว่า ดูS57มันก็ดูดีกว่า
    ฟันธงให้หน่อย กำลังจะซื้อs42แต่มาเจอs57เพิ่งออกมาซะนี้คิหนักเลย

OverclockZone Member sandy207's Avatar

s57 มันจะลดลูกเล่นต่าง ๆ เช่นสลับการ์ดจอไปใช้ออนบอร์ดไม่ได้ แล้วก็จอใหญ่กว่า (ถ้าไม่พกไปไหนบ่อย ๆ ก็ไม่ค่อยจะเป็นปัญหาสักเท่าไหร่)
    ส่วนเรื่องความแรง s57 ดีกว่าครับ

OverclockZone Member Apest's Avatar

4650 ผมไม่รู้นะว่าแรงขนาดไหน

ต้องรอผลเทสครับ

บอกไม่ได้หรอกว่า s57 แรงกว่า แต่ถ้าเรื่อง cpu น่ะ ใช่ครับ

แต่ราคา s42 แพงกว่านะครับ ต้องมีอะไรดีกว่าแน่นอน

OverclockZone Member sandy207's Avatar

hd4650 คะแนนการ์ดจอใน 3Dmark06 7000 กว่าครับ ในขณะที่ 9600MGT แค่ 5000 กว่า ๆ (ผมไม่รู้ว่าเขาใช้ hardware อื่น ๆ ยังไงนะ)

http://www.notebookcheck.net/Mobile-...ist.844.0.html

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

รุ่น S57 ใช้ wireless card รุ่นด้อยกว่า S42 ครับ (Intel WiFi Link 5100) ส่วน S42 ใช้รุ่น 5300 ซึ่งประสิทธิภาพการรับสัญญาณจะดีกว่า และ S42 มีระบบ hybrid graphic ซึ่ง S57 ไม่มีครับ ราคามันถึงได้ถูกกว่า S42

ส่วนเรื่องคะแนน 3DMark06 ของทั้งสองตัว ผมเทียบไว้แล้วในกระทู้อื่นครับ เลยquote มาให้ดู
    >>>
    Quote Originally Posted by stroumphs View Post
    มาดูผลเทส 3D Mark06 ระหว่าง 9600M GT กับ HD4650 กันครับ

อันนี้เป็น 9600M GT เทสโดยเครื่องผมเอง

ส่วนอันนี้เป็น HD4650 เทสจากเวปนอกครับ --> HD4650-3Dmark06

เทสที่ความละเอียดหน้าจอ 1280*768 เท่ากัน แต่เครื่องผม cpu อ่อนกว่า ซึ่งถ้าใช้ P8600 ก็จะได้คะแนนประมาณ 5900 ครับ สรุปก็คือ HD4650 คะแแนนมากกว่า 9600M GT อยู่ประมาณ 1200 คะแนน ซึ่งอาจเห็นความแตกต่างได้ในระดับหนึ่งเวลาใช้งานจริง ต้องยอมรับว่า ATI คราวนี้เค้าแรงจริงครับ^^ เด๋วต้องรีบเก็บเงินจับ P9500 มายัด แข่งกะ S57 ซะแล้ว อิอิ
    ส่วนเรื่องความแรงตอนใช้งานจริง อันนี้ไม่มีความเห็นในส่วนของ HD4650 ครับ แต่รู้ๆกันอยู่ว่า ATI จะด้อยกว่า Geforce ในเรื่อง framerate เวลาเล่นเกมอยู่แล้วครับ ตัวของATIที่แรงกว่าของGeforce(นิดหน่อย) เวลาเล่นเกมจริงๆ framrate จะหล่นไปอยู่พอๆกะตัว geforce ที่ต่ำกว่าครับ แต่ ATI สีจะสวย สดกว่า
    Last edited by stroumphs; 1 Mar 2009 at 12:50:04.

OverclockZone Member jehuty's Avatar

แค่ราคา P9500 ซื้อโน๊ตบุ๊คมือสองแจ่มๆได้อีกตัวเลยนะท่าน

O_o!

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

Quote Originally Posted by jehuty View Post
    แค่ราคา P9500 ซื้อโน๊ตบุ๊คมือสองแจ่มๆได้อีกตัวเลยนะท่าน

O_o!
    แต่ผมได้ราคาพิเศษใน ebay ครับ ราคาไม่ถึง 8k ด้วยซ้ำ ของใหม่เอี่ยม ตอนนี้กำลังสั่งอยู่ อิอิ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

โดยเนื้อแท้แล้ว ถ้าเอาไว้เล่นเกมก็คงต้องยกให้ S57 ครับ
    เพราะมี VGA ที่ทรงพลังกว่าและก็ขนาดของหน้าจอ 15 นิ้ว
    ที่เต็มตากว่าจอขนาด 14 นิ้วเหมาะสมกับการแสดงผลภาพมากกว่า
    อีกทั้ง CPU ของ S57 ยังแรงกว่า S42 อีกด้วยครับ
    แต่ถ้าต้องการน้ำหนักเบา ความคล่องตัว และโหมดประหยัดพลังงาน
    ด้วยไฮบริดโหมดที่สับระหว่าง Intel GMA 4500HD กับ Nvidia 9600 GT
    อาจจะลดทอนความสามารถในการเล่นเกมลงนิดหน่อยก็ต้องเลือก S42

ดังนั้นข้อดีข้อด้อยมันก็ค่อนข้างกินกันไม่ลงครับ แต่ถ้าเทียบเจ้าแห่ง NB ที่ไว้สำหรับเล่นเกม
    ในราคาย่อมเยาว์แล้ว น้องใหม่อย่าง S57 ก็ล้มรุ่นพี่อย่าง S42 ได้อย่างน่าประทับใจครับ
    Last edited by pattyna; 1 Mar 2009 at 14:08:16.

เด๋วรอให้มีคนซื้อมาเทสตอนเล่นเกมก็รู้ครับ ว่าframerate เป็นยังไง

OverclockZone Member Violent's Avatar

สงสัย ได้ เบรคโครงการ หิ้ว Asus 50VT-a2 กะงานนี้ S57 นั้นใช้ได้ในหลายๆอย่างเลยนะ ถูกกว่าจมเลยด้วย เอาเงินไปใช้อย่างอื่นต่อ

เพราะโดยส่วนตัวผม ซื้อมากะใช้ 2 ปีนิดๆ แล้วกะซื้อใหม่ ซื้อของแพงมากเกิน ไงมานกะได้ แค่3ปี

โดยส่วนตัว ชอบ คีบอร์ด ตัวเต็มด้วยนะนั้น กะ มีค่าพอล่ะ

แต่ไม่แน่อาจจะซื้งอย่างละตัว เหอๆ - -' เราะมีคนใช้ 2 คน

OverclockZone Member PrIcoN's Avatar

S57 นี้เป็นคีย์บอร์ดแบบเต็มใช่ป่าวครับ(คือมีช่องเลขที่อยู่ด้านขวาเหมือนคีย์บอร์ดPCด้วยใช่มะครับ)

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

^
    ^
    จากที่เห็นรูปคือ KeyboardมีNumpadครับ น่าจะสบายและคล่องตัวขึ้นเยอะเลยล่ะ แต่ปุ่มแต่ละปุ่มคงเล็กน่าดู เพราะมันต้องยัดมาลง15นิ้ว

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

S57 ของเค้าดีจริงๆ เหอๆ

mr.aof
    Guest

Quote Originally Posted by stroumphs View Post
    แต่ผมได้ราคาพิเศษใน ebay ครับ ราคาไม่ถึง 8k ด้วยซ้ำ ของใหม่เอี่ยม ตอนนี้กำลังสั่งอยู่ อิอิ
    จริงหรอนี่ ราคาไม่ถึง 8k อิอิแบบนี้น่าสนแล้วซิ.... จะได้แรงขึ้นอีก

OverclockZone Member widya's Avatar

ราคานี้..น่าเอื้อมจิงๆ

Quote Originally Posted by mr.aof View Post
    จริงหรอนี่ ราคาไม่ถึง 8k อิอิแบบนี้น่าสนแล้วซิ.... จะได้แรงขึ้นอีก
    ลืมบอกไปว่าที่มันไม่แพงเพราะมันเป็น P9500 แบบ QJXC QS (Qualified Sample) ES Final

แต่เป็น sample ที่ประสิทธิภาพและความเสถียรเหมือนตัว OEM ทุกประการครับ อีกอย่างเจ้าที่ผมสั่งปกติเค้าก็ขายราคาไม่แพงด้วย ^^

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

อยากได้ s42 มาก แต่ตอนนี้ไปรักเจ้า x31 แล้วอ่ะครับ (ผมชอบแบบเบา ๆ ) แต่สเป็กเจ้า s57 นี่เทพจริง ๆ ครับ

OverclockZone Member widya's Avatar

Quote Originally Posted by bankkanb View Post
    อยากได้ s42 มาก แต่ตอนนี้ไปรักเจ้า x31 แล้วอ่ะครับ (ผมชอบแบบเบา ๆ ) แต่สเป็กเจ้า s57 นี่เทพจริง ๆ ครับ
    x31 กะ s57 ขนาดต่างกันชัดเจน
    ม่ายต้องคิดมาก !!

..แต่เมื่อนำ x31 มาเทียบกับ s42
    ก้อยัง..น่าลังเลอยู่น๊า... ? ? ?

OverclockZone Member ballnuclear's Avatar

ลืมบอกไปว่าที่มันไม่แพงเพราะมันเป็น P9500 แบบ QJXC QS (Qualified Sample) ES Final

แต่เป็น sample ที่ประสิทธิภาพและความเสถียรเหมือนตัว OEM ทุกประการครับ อีกอย่างเจ้าที่ผมสั่งปกติเค้าก็ขายราคาไม่แพงด้วย ^^
    ท่านครับ เจ้า P9500 นี่มันบัสเท่าใหร่หรอคับ น่าสนอ่ะคับ ถ้าเอามา Clock นี่จะไปได้ไกลไม๊

Quote Originally Posted by ballnuclear View Post
    ท่านครับ เจ้า P9500 นี่มันบัสเท่าใหร่หรอคับ น่าสนอ่ะคับ ถ้าเอามา Clock นี่จะไปได้ไกลไม๊
    เอาเป็นว่าดูตามนี้เลยครับ ---> P9500

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks