Announcement

Collapse
No announcement yet.

S57 กับS42 ใครแน่กว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• S57 กับS42 ใครแน่กว่ากัน

S57 กับS42 ใครแน่กว่ากัน ครับ ดูราคา s42แพงกว่า ดูS57มันก็ดูดีกว่า
    ฟันธงให้หน่อย กำลังจะซื้อs42แต่มาเจอs57เพิ่งออกมาซะนี้คิหนักเลย

s57 มันจะลดลูกเล่นต่าง ๆ เช่นสลับการ์ดจอไปใช้ออนบอร์ดไม่ได้ แล้วก็จอใหญ่กว่า (ถ้าไม่พกไปไหนบ่อย ๆ ก็ไม่ค่อยจะเป็นปัญหาสักเท่าไหร่)
    ส่วนเรื่องความแรง s57 ดีกว่าครับ

Comment

4650 ผมไม่รู้นะว่าแรงขนาดไหน

ต้องรอผลเทสครับ

บอกไม่ได้หรอกว่า s57 แรงกว่า แต่ถ้าเรื่อง cpu น่ะ ใช่ครับ

แต่ราคา s42 แพงกว่านะครับ ต้องมีอะไรดีกว่าแน่นอน

Comment

hd4650 คะแนนการ์ดจอใน 3Dmark06 7000 กว่าครับ ในขณะที่ 9600MGT แค่ 5000 กว่า ๆ (ผมไม่รู้ว่าเขาใช้ hardware อื่น ๆ ยังไงนะ)

http://www.notebookcheck.net/Mobile-...ist.844.0.html

Comment

รุ่น S57 ใช้ wireless card รุ่นด้อยกว่า S42 ครับ (Intel WiFi Link 5100) ส่วน S42 ใช้รุ่น 5300 ซึ่งประสิทธิภาพการรับสัญญาณจะดีกว่า และ S42 มีระบบ hybrid graphic ซึ่ง S57 ไม่มีครับ ราคามันถึงได้ถูกกว่า S42

ส่วนเรื่องคะแนน 3DMark06 ของทั้งสองตัว ผมเทียบไว้แล้วในกระทู้อื่นครับ เลยquote มาให้ดู
          >>>
          Originally posted by stroumphs View Post
          มาดูผลเทส 3D Mark06 ระหว่าง 9600M GT กับ HD4650 กันครับ

อันนี้เป็น 9600M GT เทสโดยเครื่องผมเอง

ส่วนอันนี้เป็น HD4650 เทสจากเวปนอกครับ --> HD4650-3Dmark06

เทสที่ความละเอียดหน้าจอ 1280*768 เท่ากัน แต่เครื่องผม cpu อ่อนกว่า ซึ่งถ้าใช้ P8600 ก็จะได้คะแนนประมาณ 5900 ครับ สรุปก็คือ HD4650 คะแแนนมากกว่า 9600M GT อยู่ประมาณ 1200 คะแนน ซึ่งอาจเห็นความแตกต่างได้ในระดับหนึ่งเวลาใช้งานจริง ต้องยอมรับว่า ATI คราวนี้เค้าแรงจริงครับ^^ เด๋วต้องรีบเก็บเงินจับ P9500 มายัด แข่งกะ S57 ซะแล้ว อิอิ
          ส่วนเรื่องความแรงตอนใช้งานจริง อันนี้ไม่มีความเห็นในส่วนของ HD4650 ครับ แต่รู้ๆกันอยู่ว่า ATI จะด้อยกว่า Geforce ในเรื่อง framerate เวลาเล่นเกมอยู่แล้วครับ ตัวของATIที่แรงกว่าของGeforce(นิดหน่อย) เวลาเล่นเกมจริงๆ framrate จะหล่นไปอยู่พอๆกะตัว geforce ที่ต่ำกว่าครับ แต่ ATI สีจะสวย สดกว่า
          Last edited by stroumphs; 1 Mar 2009, 12:50:04.

Comment

แค่ราคา P9500 ซื้อโน๊ตบุ๊คมือสองแจ่มๆได้อีกตัวเลยนะท่าน

O_o!

Comment

Originally posted by jehuty View Post
              แค่ราคา P9500 ซื้อโน๊ตบุ๊คมือสองแจ่มๆได้อีกตัวเลยนะท่าน

O_o!
              แต่ผมได้ราคาพิเศษใน ebay ครับ ราคาไม่ถึง 8k ด้วยซ้ำ ของใหม่เอี่ยม ตอนนี้กำลังสั่งอยู่ อิอิ

Comment

โดยเนื้อแท้แล้ว ถ้าเอาไว้เล่นเกมก็คงต้องยกให้ S57 ครับ
                เพราะมี VGA ที่ทรงพลังกว่าและก็ขนาดของหน้าจอ 15 นิ้ว
                ที่เต็มตากว่าจอขนาด 14 นิ้วเหมาะสมกับการแสดงผลภาพมากกว่า
                อีกทั้ง CPU ของ S57 ยังแรงกว่า S42 อีกด้วยครับ
                แต่ถ้าต้องการน้ำหนักเบา ความคล่องตัว และโหมดประหยัดพลังงาน
                ด้วยไฮบริดโหมดที่สับระหว่าง Intel GMA 4500HD กับ Nvidia 9600 GT
                อาจจะลดทอนความสามารถในการเล่นเกมลงนิดหน่อยก็ต้องเลือก S42

ดังนั้นข้อดีข้อด้อยมันก็ค่อนข้างกินกันไม่ลงครับ แต่ถ้าเทียบเจ้าแห่ง NB ที่ไว้สำหรับเล่นเกม
                ในราคาย่อมเยาว์แล้ว น้องใหม่อย่าง S57 ก็ล้มรุ่นพี่อย่าง S42 ได้อย่างน่าประทับใจครับ
                Last edited by pattyna; 1 Mar 2009, 14:08:16.

Comment

เด๋วรอให้มีคนซื้อมาเทสตอนเล่นเกมก็รู้ครับ ว่าframerate เป็นยังไง

Comment

สงสัย ได้ เบรคโครงการ หิ้ว Asus 50VT-a2 กะงานนี้ S57 นั้นใช้ได้ในหลายๆอย่างเลยนะ ถูกกว่าจมเลยด้วย เอาเงินไปใช้อย่างอื่นต่อ

เพราะโดยส่วนตัวผม ซื้อมากะใช้ 2 ปีนิดๆ แล้วกะซื้อใหม่ ซื้อของแพงมากเกิน ไงมานกะได้ แค่3ปี

โดยส่วนตัว ชอบ คีบอร์ด ตัวเต็มด้วยนะนั้น กะ มีค่าพอล่ะ

แต่ไม่แน่อาจจะซื้งอย่างละตัว เหอๆ - -' เราะมีคนใช้ 2 คน

Comment

S57 นี้เป็นคีย์บอร์ดแบบเต็มใช่ป่าวครับ(คือมีช่องเลขที่อยู่ด้านขวาเหมือนคีย์บอร์ดPCด้วยใช่มะครับ)

Comment

^
                        ^
                        จากที่เห็นรูปคือ KeyboardมีNumpadครับ น่าจะสบายและคล่องตัวขึ้นเยอะเลยล่ะ แต่ปุ่มแต่ละปุ่มคงเล็กน่าดู เพราะมันต้องยัดมาลง15นิ้ว

Comment

S57 ของเค้าดีจริงๆ เหอๆ

Comment

Originally posted by stroumphs View Post
                            แต่ผมได้ราคาพิเศษใน ebay ครับ ราคาไม่ถึง 8k ด้วยซ้ำ ของใหม่เอี่ยม ตอนนี้กำลังสั่งอยู่ อิอิ
                            จริงหรอนี่ ราคาไม่ถึง 8k อิอิแบบนี้น่าสนแล้วซิ.... จะได้แรงขึ้นอีก

Comment

ราคานี้..น่าเอื้อมจิงๆ

Comment

Working...
                              X