Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ

1.คือ board ของผม มันปรับ FSB ได้สูงสุด 400 แล้วทำไหมผมปรับ 400 แล้ว มัน เปิดเครื่องไม่ได้เลย ครับ แล้วทำไงผมถึงจะเปิดเครื่อง โดยที่FSB 400 ครับ ผมใช่3500+ 2G of ram
    2.การที่จะให้แรมวิ่งเป็น dual ทำยังไงครับ

Originally posted by assatiyzas View Post
    1.คือ board ของผม มันปรับ FSB ได้สูงสุด 400 แล้วทำไหมผมปรับ 400 แล้ว มัน เปิดเครื่องไม่ได้เลย ครับ แล้วทำไงผมถึงจะเปิดเครื่อง โดยที่FSB 400 ครับ ผมใช่3500+ 2G of ram ทำได้ก็เก่งแล้วครับ เทพยังไม่กล้าทำเลยครับ

การจะปรับ FSB มันต้องดูคู่กันไปกับ ตัวคูณ ไฟ และอื่นๆอีกเพียบครับ
    อยากแรกที่ต้องรู้คือ ความเร็ว CPU บนโลกใบนี มันมาจาก ตัวคูณ x FSB อย่างที่ 2 คือต้องรู้ลิมิตมาตรฐานของ CPU ตัวเองว่า โดยธรรมชาติแล้วเข้า OC กันได้ประมาณใหน
    3500+ ถ้าเป็น 939 ก็ตันแถวๆ 2700-3000 MHz นั้นหมายถึง ตัวคูณโรงงานx200FSB โรงงาน ออกมาเป็นความเร็วโรงงาน แล้วอยู่ดีๆ ยัด FSB 400 เข้าไปลอง เอา 400 ไปคูณ ตัวคูณ CPU ดูซิครับ มันจะได้เท่าไรถ้ามันบูทติด สถิติโลกเรียก พี่เลยนะครับ ถ้าบูทได้
    อีกอย่าง บัสแรมมันจะเพิ่มตาม FSB ของ CPU ที่เราเพิ่มขึ้นไป ทุกๆ 1Mhz เราเพิ่ม FSB 400 แรมเราจะวิ้งขึ้นสวรรค์แน่ครับ ถ้าทำได้

2.การที่จะให้แรมวิ่งเป็น dual ทำยังไงครับ
    เสียบแรม 2 ตัวในสล๊อตสีเดียวกันครับ
    .

Comment

Working...
    X