Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความเห็นกับ Grado SR-255 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ORiOri View Post
    ผมว่าง่ายสุด คุณต้องกำหนดงบประมาณก่อนดีกว่าครับ ว่าตั้งไว้วงเงินไม่เกินเท่าไร หรือว่าจะรอเก็บงบเพิ่มแล้วสอยตัวดี ๆ เลยก็ได้ครับ

หรือว่า RA-1 ถ้าอยากได้จริง ๆ ไปเล่นตัว clone ก็ได้ครับ ถูกดีด้วย แล้วก็ไปลองหูว่าชอบรุ่นไหน (แต่ยังไงผมก็ว่ามันไม่เหมาะกับฟัง Jazz 555)
    เกรโด้ ตัวที่เป็นโลหะ เนี่ยใส่ไปนาน ๆ แล้วเมื่อยคอ เมื่อยหัวนะครับ แรก ๆ ไม่ค่อยรู้สึกหรอก ใส่ไปสักพักจะเริ่มเมื่อย แต่ว่าใช้ ๆ ไปสักพักคงชินเองครับ (คอแข็ง)

หรือจะเอาทาง darkvoice ก็ไปเล่น senn ดีกว่า ผมว่ามันใช้ฟังพวก คลาสสิค กับ แจ๊ซ ได้ดีเลย (งบบานปลายด้วย)
    senn hd650 ก็บีบหัวครับ ใส่นาน ๆ แล้วอึดอัด แต่ว่าข้อเสียที่สำคัญสุดของมันคือ ถ้าจะให้ดีสุด ๆ ก็ต้องหาอุปกรณ์ต่อพ่วงของมันอีกเยอะ (แอมป์+หลอด+สายสัญญาณ+สายหูฟัง บางทีลามไป dac ต่ออีกก็พ่วงสาย coax ไปอีก) ต้องใช้งบกันอีกบานเลยกว่าจะสุดทาง 555

หรือลองไปทาง Audio Technica ดูบ้างครับ มีหลายรุ่น เผื่อจะไปเจอถูกใจ เลือกดูตามงบประมาณ งบเยอะหน่อยก็ ath-w5000 เห็นว่าเป็นที่นิยมด้วย เอาไปฟังเพลง vocal ถูกใจกันหลายคนละ
    ตอนนี้ยังหลงทางอยู่ครับ ว่าจะเล่นหูฟังหรือลำโพงบ้านดี ตอนนี้กำลังเอียงมาทางลำโพงบ้านครับ แต่ก็อีกนั่นแหละ ลำโพงบ้านก็ต้องใช้พื้นที่ ขาตั้ง และอื่นๆ ดูจะจบยากหน่อยครับ ถ้าเล่นหูฟังตั้งงบไว้ประมาณ 1.5 หมื่น ส่วนแอมป์เล็งตัวนี้ไว้ครับ Antique Sound - HB1 Hybrid Tube Headphone Amp แต่ไม่ได้เอา PSU ครับ

Comment

Working...
    X