overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 9 of 9

Thread: ขอคำแนะนำ ผมจะแชร์ wifi ระหว่าง PC กับ ipod touch ในงบที่ถูกที่สุดครับ

OverclockZone Member TRUENO's Avatar

Default ขอคำแนะนำ ผมจะแชร์ wifi ระหว่าง PC กับ ipod touch ในงบที่ถูกที่สุดครับ

อุปกรณ์ตอนนี้ผมมี router D-Link 2540T(มันไม่มี wifi) PC และ iPod touch 2gen

การใช้งานผมจะไว้จัดการไฟล์เจ้า touch แค่นั้นเอง ซึ่งมันต้องใช้ wifi โหลดโปรแกรม ไม่ได้แชร์ wifi ไปที่ไหนเลย ปกติใช้สาย lan ต่อแชร์กับคอมด้วยกัน

ผมคิดง่ายๆคือ
    1. ซื้อ router wifi ก็คงราวๆ 2พันกว่า ซื้อมาใช้งานดังกล่าวผมว่ามันไม่ค่อยจะคุ้มยังไม่รู้
    2. ซื้อ router wifi แบบ no modem ราวๆ พันกว่าบาท
    3. ใช้วิธี adhoc
    - ผ่าน USB Wifi เคยลองเอาของที่ office มาลองแล้วไม่สำเร็จ ไม่รู้เพราะว่ามันไม่รองรับการทำงานนี้หรือว่าผมทำไม่เป็นก็ไม่รู้- -" สุดท้ายถ้าใช้งานจริงๆก็ต้องหาซื้อ USB ที่ว่าใหม่อยู่ดี

**แล้วก็ผมเห็นตามพันทิพย์จะมีขายเป็น wireless แต่เสียบทางช่อง PCI การทำงานมันเหมือน USB wifi หรือป่าวครับ**

ผมควรจะใช้วิธีไหนดีครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by TRUENO; 1 Mar 2009 at 16:47:08.

จัดไปดูกันให้ชัด

ปิดแฟลช ให้เห็นว่าไฟมันกะพริบ

ด้านหลัง เพื่อให้รู้ว่ามันมีแลน 4 พอร์ต

ตัวนี้รับสัญญาณไวเลสมาจาก true wifi ครับ
    up firmware เป็น repeater ของท่านถ้าใช้ก็เป็นโหมด ap สายแลนเข้าช่อง wan

ip 124 คือ pc
    ส่วน 139 คือ n95 ครับ

ราคาค่าตัวมันก็ไม่ถึงพันครับ กะเอามาลองอะไรไปเรื่อยเปื่อย
    พี่ใหญ่ในบอร์ดอนุเคราะห์มา อิ อิ

ตามที่บอกครับ ผมเคยใช้ทั้ง usb และ pci แชร์มาให้ n95
    ต่างก็ไม่ได้ ทั้งๆที่ n/b ข้างๆมันรับได้
    จนมาลงที่ตัวนี้แหละ ประกันใจ

ชื้อแบบการ์ด pci มา 400 ปล่อยไป 200 (tp-link wn551g)
    ีusb 900 ปล่อย 650 (linksys wusb54g v.4)
    d-link pci+เสา 5 dbi อีกตัว ไม่อยากเอ่ย

ประสบการณ์สอนให้เราเจ็บ และลองต่อไป เพื่อความรู้ครับ

OverclockZone Member big_1981's Avatar
    ทุกที่ที่มี Internet

อืมๆ แรงใช้ได้เลย

OverclockZone Member The MOO's Avatar

ผมใช้ wrt54GL แชร์อินเตอร์เนทให้กับ ipod Touch แต่ยังไม่เคยลองซิงค์กับ pc + itune ครับ
    ถ้าเป็น pc + usb wireless ต่อไป ipod Touch ไม่ได้ครับ แต่ถ้าเป็น pc + usb wireless ไป Airport Express เข้าเครื่องเสียง สั่งการ itune ได้ครับ
    D-Link 2540T ผมก็มีแต่ใช้กับ Touch ไม่ได้ครับ

OverclockZone Member joyokeeplayboy's Avatar

สนใจจังเลยครับ มันสั่งการ ipod ผ่านไวเลสได้เหรอครับ

OverclockZone Member

ถ้ามี usb wifi อยากให้ลองอ่านลิงค์นี้ก่อนนะคับ
    http://www.smart-mobile.com/forum/vi...f=151&t=151794

OverclockZone Member TRUENO's Avatar

Quote Originally Posted by thiti View Post
    ถ้ามี usb wifi อยากให้ลองอ่านลิงค์นี้ก่อนนะคับ
    http://www.smart-mobile.com/forum/vi...f=151&t=151794
    ขอบคุณครับ ผมก็ศึกษาวิธีนี้ระยะนึงแล้วครับ วันนี้ไปซื้อ USB TP-LINK มาแล้ว ดูสเปคแล้วมั่นใจว่า support ad-hoc เดี๋ยวจะลองต่อดู ถ้าไม่ได้ก็ปล่อยไปคงไม่เจ็บตัวมากนัก ไว้ซื้อ linksys ตัวสีฟ้า แบบในรูป คคห.ด้านบนมาแทน แต่งบบานปลายพอควรนะเนี่ย พันสองได้
    Last edited by TRUENO; 4 Mar 2009 at 17:25:48.

ลอง set ตามกระทู้ด้านบนเจอปัญหาครับ tap wireless network ไม่ขึ้น ไปต่อไม่ได้ ทำไงดีครับผม

OverclockZone Member

zyxel usb ทำได้ครับ ad hoc และเป็น ap ก็ได้ครับ

Bookmarks

Bookmarks