Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้บอร์ด Gigabyte กับ DVD ของ Pioneer บ้าง รู้สึกมันค้าง ๆ ม่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้บอร์ด Gigabyte กับ DVD ของ Pioneer บ้าง รู้สึกมันค้าง ๆ ม่ะ

ผมลอง Gigabyte EP45-UD3P (bios F6) กับ Pioneer DVR-S16ฺBK SATA (firmware ล่าสุด 1.09) ถ้าต่อ DVD - Pioneer ในช่องของ Intel โหมด AHCI จะค้างเป็นบางที คือจะเป็นเรื่อย ๆ เอาแน่เอานอนไม่ได้ บางทีเครื่องค้างไปเลย บางทีเครื่องอยู่ดี ๆ ก็จะสะดุดอืดไปชั่วครู่ แต่คิดว่าถ้าเปลี่ยนโหมดเป็น IDE น่าจะหาย เพราะเคยเห็นคนในนี้เค้าแก้แบบนี้ แต่ทีนี้เราต้องการใช้ Hdd SATA โหมด AHCI ล่ะสิเลยจำเป็นต้องใช้

ทีนี้ลองย้าย DVD มาไว้ Jmicron โหมด AHCI ก็มีอาการเหมือนกัน แต่จะเป็นช้ากว่า น้อยกว่าตอนอยู่ช่อง Intel ตอนนี้เลยต้องเปลี่ยนเป็นโหมด ide แต่ก็ไม่รู้จะหายชัวร์ป่าว บ้างครั้งก็รู้สึกมันแปลก ๆ อยู่ดี เหมือนค้างเพื้ยน ๆ

เลยสงสัยว่าที่เค้าว่ากันว่าบอร์ด Gigabyte ไม่่ถูกกับ Pioneer จริงหรือเปล่า ใครใช้คู่กันบ้างครับ

ผมไช้ EX58 + Pioneer ก้ปกติดีนี่ครับ

เพิ่งซื้อมาเมื่อวางเอง 980 บาท หรือมันยังไม่ออกอาการ

Comment

ท่านต่อ DVD แบบไหน เสียบกับช่องของ intel แล้วตั้งโหมด AHCI หรือ Raid ถ้า Raid มันจะเป็น IDE หรือไรสักอย่างใช่ม่ะท่าน

Comment

ไช่ครับ

ผมเป็น Native IDE ครับ ไม่งั้นไม่เห็น HD

ปล. ผมไช้ XP ครับ

Comment

ผมใช้ สเปกตามท่านเลยละครับ แต่ผมใช้ amd ก็ไม่มีปัญหาอะไรทั้งนั้นเลยนะครับ
          ไรท์หนัง ดูหนัง ก็อ่านแผ่นเร็วมากๆ

สรุป ว่าไม่มีปัญหาใดๆเกิดขึ้นเลยละครับทุกอย่างปกติ

Comment

Working...
          X