Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีลดความร้อนโนทบุ๊กครับ ร้อนจี๋เลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

้hp อิอิ

Comment

รอทำการ undervolt cpu ดูนะครับ เย็นขึ้นได้ 5-10 c หลักการทำงานคือการลดปริมาณไฟของcpu ลงแต่ยังทำงานที่ความเร็วเท่าเดิมได้คับ

Comment

เมื่อวานของผมเล่นเกมแล้วดับไปเลยครับ

โครตฮา

Comment

ขอถามก่อนนะครับ..
          ประกันคุณ หมดหรือยัง
          หากยัง ผมคงไม่เสนอตัวนะครับ

เครื่องผม ASUS A6QT 7600go
          เดิมๆ ร้อนจี๋
          หลังจาก mod แล้ว เย็นขึ้นเห็นได้ชัดเหมือนกัน
          ไม่ได้คิดเอา เดาเอา แต่ใช้ NHC เช็ค และก็มีโพสไว้บ้างแล้ว

ถ้าว่าง จะกกลับมาบอก Detail การทำ
          แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คุณต้องตอลคำถามของผมก่อนนะ :-)

Comment

HP ออกแบบเครื่องเยื่ยมจริงๆ เป็นเครื่องต้มไข่ก็ได้ คุ้มดี ฮ่าๆ

Comment

Originally posted by TaO View Post
              ขอถามก่อนนะครับ..
              ประกันคุณ หมดหรือยัง
              หากยัง ผมคงไม่เสนอตัวนะครับ

เครื่องผม ASUS A6QT 7600go
              เดิมๆ ร้อนจี๋
              หลังจาก mod แล้ว เย็นขึ้นเห็นได้ชัดเหมือนกัน
              ไม่ได้คิดเอา เดาเอา แต่ใช้ NHC เช็ค และก็มีโพสไว้บ้างแล้ว

ถ้าว่าง จะกกลับมาบอก Detail การทำ
              แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คุณต้องตอลคำถามของผมก่อนนะ :-)

ประกันยังไม่หมดครับ เพราะซื้อมาเดือนพฤศจิกาเองครับ

วิธีที่จะบอกทำเองได้มั้ยครับเดือนหน้าต้องไปต่างประเทศ(แถบตะวันออกกลาง)

แต่ไม่สนเท่าไหร่เรื่อง ประกันเท่าไหร่ เพราะไม่ได้ซื้อจากร้านคอมโดยตรง

เสียก็คงไม่เอาเข้าร้านที่ซื้อมาหรอกครับ

Comment

Originally posted by seekmen View Post
                ประกันยังไม่หมดครับ เพราะซื้อมาเดือนพฤศจิกาเองครับ

วิธีที่จะบอกทำเองได้มั้ยครับเดือนหน้าต้องไปต่างประเทศ(แถบตะวันออกกลาง)

แต่ไม่สนเท่าไหร่เรื่อง ประกันเท่าไหร่ เพราะไม่ได้ซื้อจากร้านคอมโดยตรง

เสียก็คงไม่เอาเข้าร้านที่ซื้อมาหรอกครับ
                ครับ... ผมทำอยู่ 4 อย่างด้วยกัน
                1. ที่ CPU แกะออก และผม ทา silicone ที่มีส่วนผสมของเงินบางๆ แทนที่
                (หรอย เพื่อนมา แฮ่ๆ เปล่าหรอก ขอเพื่อนสนิทมันมาครับ เป็น mx2) หลอดละ 200 บาท มั๊ง
                อุณหภูมิลดไป 5 องศา ครับ โดยประมาณ
                หากอยู่ไม่ไกลจากผม มาแบ่งไปก็ได้ครับ ฟรี ผมมีอยู่อีก จึ๋งนึง หลอดเล็กๆ เพราะมันใช้แค่ เท่าอุจจาระจิ้งจก
                (บ้านผม สาธร สุรศักดิ์)
                หรือ หากใกล้บ้านหม้อ หา Silicone ดีๆ ที่นำเข้ามาจาก ญี่ปุ่น ก็มีขายนะครับ ผมเคยเจอ
                หลอดนึกไม่แพง ค่าการนำความร้อนดีมากเหมือนกัน หลอดละไม่กี่สิบมั๊ง (ขึ้นกับขนาดหลอด)

2. ผมแกะแผ่นล่างของเครื่อง และนำไฟ DC 5 V จาก USB
                จั๊ม(ต่อตรง) เข้าพัดลมเลยครับ
                เนื่องจาก... ผมได้คำนวณ และทดสอบแล้ว ไม่มีปัญหาใดๆ
                พัดลมมันกินกระแสไฟน้อยมากกก แค่ 0.21A เอง (ผมวัดออกมา น้อยกว่าด้วย)
                ซึ่งไม่ทำให้เครื่องเสียหายแต่อย่างไร ตรงกันข้าม

พอเครื่องไม่ร้อน ก็ไม่ เอ๋อเหร๋อ , แผ่น PCB ก็ไม่กรอบเพราะความร้อน
                ทุกอย่างก็ทนทาน นานนนน
                แต่ รอบพัดลมมันจะคงเส้นคงวา คือ สูงสุดตั้งแต่เปิดเครื่อง

และ Batt ก็ใช้นานประมาณของเดิมเลยนะ (ของผม เล่นเกม 3D ประมาณ 100 นาที หมด)
                เพราะพัดลมมันกันไฟ น้อยมากๆ แค่ 1watt เอง

อ้อ อีกอย่าง
                เป็นข้อดีอย่าง มหันต์เลย คือ
                สังเกตไหมครับ หากเราสั่ง Scandisk ซึ่งมันทำงานก่อนเข้า Windows
                โนตบุคหลายๆ เจ้า รวมทั้งเครื่องผม
                พัดลมไม่หมุนเลย ทั้งที่ CPU ร้อนจี๋ เครื่องร้อนผ่าง และก็ อืด สุดๆ

หลังจากผมต่อไฟ ตรง เข้าไปที่พัดลม
                ก็เย็นฉ่ำ สมอุรา และก็ลื่นปรื๊ด จนถึงทุกวันนี้

3. ผมเจาะรู ตรงตำแหน่งของใบพัดลม
                ทั้งนี้ เพื่อ นำลมเย็นจากภายนอก มาปะทะ HeatSink โดยตรง
                แทนที่จะให้ลม วิ่งอ้อมโลกมาจาก ที่อื่นๆ

ผมเคย Capture อุณหภูมิไว้นะครับ
                กระทู้เก่าๆ

เดิมๆ
                idle = ประมาณ 40 ปลายๆ จนถึง 50 กลางๆ (หน้าร้อน จะสูงหน่อย)
                max = 70 - 90 โดยประมาณ

หลังจาก โมแล้ว
                (ดังรูปในกระทู้นี้เลยครับ :
                http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=361899)
                ide = 36-41 ไม่มีแอร์นะ
                max = 50-65 (เล่นเกม 3D ในห้องไม่มีแอร์ หน้าร้อนครับ เลยสูงหน่อย)

ถ้ามีแอร์ มันจะน้อยกว่านี้อีกประมาณ 5-10 องศา
                คือ
                ide = 36-40
                max = 50-55 (เล่นเกม 3D ในห้องมีแอร์)

4. อ้อ อีกอย่าง
                เอาโปรแกรมตัวนี้ ไปลงด้วยก็ดีครับ คือ NHC ตาม Link ข้างต้น
                มันจะบอก Temp ของ CPU และ HD ที่ Taskbar
                และสามารถ ตั้งให้ หยุดเมื่อ Temp เกินกว่าที่กำหนดได้
                และ สามารถกำหนด รอบ พัดลมได้ (แค่บางรุ่น)

มีประโยชน์มากนะครับ
                เพราะเพื่อนผมเคยบอกว่า เจ้านายมัน
                Hdd โนตบุคเคยไหม้มาแล้ว เครียดมาก เพราะข้อมูลสำคัญสุดๆ
                Last edited by TaO; 5 Mar 2009, 01:16:43.

Comment

Originally posted by TaO View Post
                  ครับ... ผมทำอยู่ 4 อย่างด้วยกัน
                  1. ที่ CPU แกะออก และผม ทา silicone ที่มีส่วนผสมของเงินบางๆ แทนที่
                  (หรอย เพื่อนมา แฮ่ๆ เปล่าหรอก ขอเพื่อนสนิทมันมาครับ เป็น mx2) หลอดละ 200 บาท มั๊ง
                  อุณหภูมิลดไป 5 องศา ครับ โดยประมาณ
                  หากอยู่ไม่ไกลจากผม มาแบ่งไปก็ได้ครับ ฟรี ผมมีอยู่อีก จึ๋งนึง หลอดเล็กๆ เพราะมันใช้แค่ เท่าอุจจาระจิ้งจก
                  (บ้านผม สาธร สุรศักดิ์)
                  หรือ หากใกล้บ้านหม้อ หา Silicone ดีๆ ที่นำเข้ามาจาก ญี่ปุ่น ก็มีขายนะครับ ผมเคยเจอ
                  หลอดนึกไม่แพง ค่าการนำความร้อนดีมากเหมือนกัน หลอดละไม่กี่สิบมั๊ง (ขึ้นกับขนาดหลอด)

2. ผมแกะแผ่นล่างของเครื่อง และนำไฟ DC 5 V จาก USB
                  จั๊ม(ต่อตรง) เข้าพัดลมเลยครับ
                  เนื่องจาก... ผมได้คำนวณ และทดสอบแล้ว ไม่มีปัญหาใดๆ
                  พัดลมมันกินกระแสไฟน้อยมากกก แค่ 0.21A เอง (ผมวัดออกมา น้อยกว่าด้วย)
                  ซึ่งไม่ทำให้เครื่องเสียหายแต่อย่างไร ตรงกันข้าม

พอเครื่องไม่ร้อน ก็ไม่ เอ๋อเหร๋อ , แผ่น PCB ก็ไม่กรอบเพราะความร้อน
                  ทุกอย่างก็ทนทาน นานนนน
                  แต่ รอบพัดลมมันจะคงเส้นคงวา คือ สูงสุดตั้งแต่เปิดเครื่อง

และ Batt ก็ใช้นานประมาณของเดิมเลยนะ (ของผม เล่นเกม 3D ประมาณ 100 นาที หมด)
                  เพราะพัดลมมันกันไฟ น้อยมากๆ แค่ 1watt เอง

อ้อ อีกอย่าง
                  เป็นข้อดีอย่าง มหันต์เลย คือ
                  สังเกตไหมครับ หากเราสั่ง Scandisk ซึ่งมันทำงานก่อนเข้า Windows
                  โนตบุคหลายๆ เจ้า รวมทั้งเครื่องผม
                  พัดลมไม่หมุนเลย ทั้งที่ CPU ร้อนจี๋ เครื่องร้อนผ่าง และก็ อืด สุดๆ

หลังจากผมต่อไฟ ตรง เข้าไปที่พัดลม
                  ก็เย็นฉ่ำ สมอุรา และก็ลื่นปรื๊ด จนถึงทุกวันนี้

3. ผมเจาะรู ตรงตำแหน่งของใบพัดลม
                  ทั้งนี้ เพื่อ นำลมเย็นจากภายนอก มาปะทะ HeatSink โดยตรง
                  แทนที่จะให้ลม วิ่งอ้อมโลกมาจาก ที่อื่นๆ

ผมเคย Capture อุณหภูมิไว้นะครับ
                  กระทู้เก่าๆ

เดิมๆ
                  idle = ประมาณ 40 ปลายๆ จนถึง 50 กลางๆ (หน้าร้อน จะสูงหน่อย)
                  max = 70 - 90 โดยประมาณ

หลังจาก โมแล้ว
                  (ดังรูปในกระทู้นี้เลยครับ :
                  http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=361899)
                  ide = 36-41 ไม่มีแอร์นะ
                  max = 50-65 (เล่นเกม 3D ในห้องไม่มีแอร์ หน้าร้อนครับ เลยสูงหน่อย)

ถ้ามีแอร์ มันจะน้อยกว่านี้อีกประมาณ 5-10 องศา
                  คือ
                  ide = 36-40
                  max = 50-55 (เล่นเกม 3D ในห้องมีแอร์)

4. อ้อ อีกอย่าง
                  เอาโปรแกรมตัวนี้ ไปลงด้วยก็ดีครับ คือ NHC ตาม Link ข้างต้น
                  มันจะบอก Temp ของ CPU และ HD ที่ Taskbar
                  และสามารถ ตั้งให้ หยุดเมื่อ Temp เกินกว่าที่กำหนดได้
                  และ สามารถกำหนด รอบ พัดลมได้ (แค่บางรุ่น)

มีประโยชน์มากนะครับ
                  เพราะเพื่อนผมเคยบอกว่า เจ้านายมัน
                  Hdd โนตบุคเคยไหม้มาแล้ว เครียดมาก เพราะข้อมูลสำคัญสุดๆ

เด็ด

Comment

โอ้เยี่ยมเลยครับ

นึกแล้วบอร์ดนี้ต้องช่วยได้แน่ มีแต่เซียนๆ ทั้ง นั้น ขอบคุณ ครับ

Comment

Working...
                    X