Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยค๊าบ เดือดร้อนมาก โดนไวรัส Trojan TR/Crypt.XPACK.Gen ลบไม่ออกจริงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยค๊าบ เดือดร้อนมาก โดนไวรัส Trojan TR/Crypt.XPACK.Gen ลบไม่ออกจริงๆ

คิดว่าน่าจะโดนจาก Anti ARP 6.0.0 คับ ก่อนลงร่มแดงมันก็เตือนแล้วแต่ผม กด ignore ไป
    แล้วคราวนี้ก็มาบานเลยคับเครื่องผม อืดดด ไปเลย

Format C:\ ลง Windows ใหม่ ก็ไม่หายขาด สงสัยมันไปติดกับไดฟ์อื่นๆไปด้วยแล้วคับ

เดือดร้อนมากๆ ช่วยทีนะค๊าบ ไม่รู้จะหาตัวลบหรือลบถูกวิธียังไงและ T^T

ขอบคุณมากๆล่วงหน้าเลย

ที่จริงถ้า format ไปแล้วก็น่าจะหายนะครับ
    ถึงจะมีไวรัสหลงเหลื่อที่ไดฟ์อื่นบ้างก็ตามครับ
    เพราะที่มันกระจายๆอยู่ที่ไดฟ์อื่นมันจะไม่ได้ทำงาน
    ตอน run windows ครับต้องไปสั่งมันทำงานหรือไม่ก็
    ไปดับเบิ้ลคลิ๊กไดฟ์นั้นน่ะครับ ผมว่าทางที่ดีนะครับ
    format อีกรอบเลยครับ พอหลังจาก format แล้ว
    ก็ลง antivirus ก่อนเลยครับ แล้วก็จัดการให้มันสแกนซะ
    ทุกไดฟ์ในเครื่องเลยครับอย่าเพิ่งไปเปิดไดฟ์ไหนเลยซักไดฟ์
    ถ้าจำเป็นต้องเปิดนะครับ ให้ไปคลิ๊กเลือกตามในรูปแทนนะครับ
    พวกไฟล์ autorun จะไม่ทำงานครับ

Comment

แสกนออนไลน์

http://www.antivirus.in.th/node/97

Comment

ใช้ combofix สิครับ แก้ได้

Comment

ดีเลย ขอถามหน่อย ใช้บริการเน็ตของ Cat อยู่แรกๆก็ดีวิ่งตลอดแต่มาช่วงนี้เข้าหลุดๆบางที่เข้าไม่ได้เลย แจ้งไปเขาก็บอกว่า รีเส็ตให้แล้ว เราก็แจ้งไปอีกบอกว่ายังเข้าไม่ได้ เขาเลยให้ช่างมาดู แล้วเปลี่ยนโมเดมไปแล้วบอกว่าเครื่องโดนไวรัสบล๊อคไว้ ทำให้เข้าไม่ได้ เราก็สแกนแล้วนะทั้ง Nod32 ทั้งสปายแวร์ดอกเต้อ ทั้ง เอนตี้สปายแวร์ ทั้งร่มแดง ล้างหมดแต่ก็ไม่หาย คิดว่าเป็นที่อะไร ผู้ให้บริการ หรือว่า ไวรัส ครับ

Comment

ตอบท่านด้านบน บางทีแสกนก็ไม่หาย ลองฟอแมตลงวินโดไหม่ เนตเร็วปี๊ดเลย เพราะมันไม่มีโปรแกรมหน่วงเยอะ
            ลองฟอแมตไหม่ครับ จะดีขึ้น ถ้าเป็นเพราะไวรัสนะครับ ไม่งั้นก็เพราะชุมสายของ cat นั้นละครับ ช่างมันชอบอ้างไวรัส

Comment

Originally posted by narastaya9 View Post
              ใช้ combofix สิครับ แก้ได้
              อันนี้ลองวิธีแรกเลยคับ ไม่หาย -*-

ตอนนี้ลอง Format com ใหม่เลยคับ แต่ก็ไม่หายขาด ก็ลองใช้ BitDefender ดู scan เจอนะคับเป็น Win32 Trojan เลย เดี๋ยวจะมาบอกคับว่าหายไม่หาย กำลัง scan

Comment

ตอนนี้ Format และใช้ BitDefender Scan ดูอ่ะคับ เจอ 2 ตัวนี้และ แต่ลบไม่ได้อ่ะคับ :no

Comment

ถ้าลบไม่ได้งั้นคงต้องเข้า safe mode แล้วไปลบเองอ่ะครับ

Comment

Working...
                  X