Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้หน่อยครับเกี่ยวกับประเภทของการ์ดจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้หน่อยครับเกี่ยวกับประเภทของการ์ดจอ

คือเห็นมีแบบ AGP,PCI-E ไม่ทราบว่ามันคืออะไรครับ แล้วยังมีประเภทอื่นอีกหรือเปล่าครับ(เลี่ยงศัพท์ทางเทคนิคหน่อยนะครับเพราะผมไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะ)

ขอบคุณทุกคำตอบ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน ขอบคุณ ครับ ขอบคุณ

เล่าง่ายๆ ลวกๆ

ตัวบนคือ agp8x ตัวล่างคือ Pci-E 16x

AGP 8X คือการ์ดจอรุ่นเก่า แบนวิช 2.1 GB/S

เช่น Geforce 2 3 4 fx 6800 ช่วงแรกๆ

ส่วน Pci Express คือการ์ดจอแบบใหม่ แบนวิช 8 GB/S

เช่น Geforce 6 7 8
    Last edited by battlecruiser; 10 Mar 2007, 03:04:47.

Comment

ต่อนิสนึง

AGP หาได้จากชิพ เซ็ตจำพวก Intel 845 848 865 875 ใส่กับ cpu อะไร บนบอร์ดใหนลองไปหาเอาเอง

Pci E หาได้จาก ชิพ เซ็ตจำพวก Intel 915 925 945 955 965 975 ใส่กับ cpu อะไร บนบอร์ดใหนลองไปหาเอาเอง

Last edited by battlecruiser; 10 Mar 2007, 03:06:58.

Comment

มันคือ รูปแบบ ของช่องเสียบ

Comment

ส่วน Pci-X ที่ชอบพูดผิดๆ กัน มันคือ PcI 64 bit

ส่วนการ์ดจอที่เป็น Pci-X ก็เช่น Matrox Parhelia

หาได้บนเครื่อง Work Station

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ทีนี้สมองผมก็มีรอยยักเพิ่มมาอีก 1 ล่ะ........

Comment

ขุดกระทู้หน่อยครับ

พอดีมีเครื่อง IBM M51 Model 8142
              การ์ดจอที่มากับเครื่องมันเสีย (ATI X700 Pci-e)
              ผมก็เลยซื้อ Ati Hd5450 มาใส่แต่เครื่องมันไม่รับ (เปิดแล้วมีเสียง ติ๊ด ติ๊ด, ลองเทสเครื่องอื่นแล้วใช้ได้นะ)
              พอดีมี Maxtrox Pci-e อยู่ตัวหนึ่ง ลองใส่ ก็ใช้ได้นะ

ผมลองอ่านจากเวปบอร์ดเมืองนอก เขาว่ากันว่า model นี้ ไม่รองรับ ati hd5xxx
              แต่ ati3xxx-4xxx ใส่ได้
              แต่ผมไม่มีให้ลองนี่สิ กลุ้มใจจริง
              สงสัยต้อง หาแลก กับ 4650 ซะแล้ว

ปล.ตั้งใจขุด เพราะพอดี เห็นเนื้อหามันใกล้เคียงคำถาม
              search เจอนะ น่าจะดีกว่าตั้งคำถามใหม่รึเปล่า ^_^ ไม่แน่ใจ
              Last edited by MansterZ; 4 Feb 2011, 15:10:52. Reason: ตั้งใจขุด

Comment

บางทีผมก็เรียก pci-e เป็น pci-x นะครับ
                เพราะมัน express เรียกสั้นๆง่ายดี

เพิ่งรู้ว่ามีของมันจริงๆอยู่ด้วย

edit: จ๊ากกกกก 2007 อีกแล้ว วันนี้เจอกระทู้ฟอสซิล 2 ครั้งละ
                ปล. ผมไม่ได้เริ่มนะครับ เอาตัวรอดอีกแล้ว

Comment

น่ากลัวจัง กระทู้ ก่อนจักรวาลกำเนิด

Comment

Working...
                  X