Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อยครับ ด่วนจิงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ ด่วนจิงๆ

sony fj78sp ผมซื้อมา แรมติดเครื่อง512mbเองครับ อยากทราบว่ามันเป็นบัสอะไรหรอครับจะได้ซื้อถูก หาในgoogle มันบอกว่าบัส533 ถ้าจริงจะได้หาซื้อ แต่ในใจอยากให้ใส่บัส667หรือไม่ก็800ได้ ใครก็ได้ช่วยบอกที ตอนนี้ผมเล่นร้าน เนื่องจากที่บ้านไม่มีเน็ตให้เช็คอ่ะครับ ช่วยๆกันตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ไปดูมาหลายที่ก็น่าจะ 533 อย่างที่เข้าใจนะครับ ( แต่ก็มี % เป็น 667 นะครับ )
    และวิเคราะห์ดูจากเสป็คเครื่องแล้ว เมนบอร์ดอาจจะมอง Bus ไมุ่ถึง 800 นะครับ
    ( ผมไม่แน่ใจด้วยซ้ำว่าถ้าใส่เกิน Bus 533 แล้วจะ up Bus ขึ้นมารึเปล่า )
    เพราะอาจจะเป็นรุ่นแรกที่เป็น DDR 2 น่ะครับ
    สมัยก่อนผมมอง Bus ที่ NB สามารถรับได้จากจำนวน Bus ของ CPU
    ซึ่งตัวนี้เป็น Pentium M 760 Centrino Laptop CPU 2GHz 533 SL7SM

ซึ่งข้อเท็จจริงแล้วมันไม่ใช่แบบนั้น แม้ว่า Bus ของ CPU จะเท่าไหร่ มันก็ไม่ได้
    เกี่ยวกับว่าเมนบอร์ดจะรับ Bus ได้เท่านั้นเสมอไป แต่ส่วนใหญ่ผู้ผลิตในเสป็ค Topๆ
    มักจะหยิบเอา CPU ที่ใช้ขีดจำกัดสูงสุดของเมนบอร์ดนั้นๆครับ บางทีเลยเอามาเป็น
    ข้อสังเกตได้เหมือนกัน

ถึงแบบนั้นถึงท่านจะไปซื้อ Ram Bus 800 2 GB มาใส่ มันก็อาจจะใช้ Bus ได้ไม่ถึง 800
    แต่ว่าสมัยนี้ Ram Bus 800 ราคาไม่แพงเท่าไหร่ ซื้อมาใส่ก็ไม่เสียหายอะไรครับ

Comment

ซื้อเท่าไหร่ก็ซื้อไปครับ แต่วิ่งแค่ 533 ถ้าไม่เอาตัวเก่าออกนะ

Comment

อ๋อ งั้นอย่างที่เข้าใจคือ แม้ว่าจะซื้อbusสูงแค่ไหน แต่มันก็วิ่งแค่ที่มันจำกัดใช้ป่าวครับ ผมก็นึกว่าต้องใส่ให้ตรงบัสสูงสุดของมันอย่างเดียว ถ้าใส่ไม่ตรง เปิดไม่ติด

Comment

ใช้โปรแกรม cpu-z ดูbus แรม

ตรง Frequecy ในภาพ 266.7 แต่ต้องเอาไปคูณ2 จะได้ bus 533

bus จะเพิ่มได้ไม่ได้ดูที่ความสามารถmainboardถ้ารองรับก็ใส่ได้ เช่น ตัวเก่า 533 mainboardรับ 667 ก็ใส่ 667 ได้

แต่notebookส่วนใหญ่มันจะใส่busให้เต็มที่มาให้อยู่แล้ว ให้533 ก็เต็มที่ได้533 เข้าใจแล้วนะ

Comment

Working...
          X