Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมพังครับ เทพช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมพังครับ เทพช่วยทีครับ

เปิดมาไม่มีเสียงบูท ไฟเข้าหมด สัญญาณไม่ออกมอนิเตอร์

เช็คแรม การ์ดจอครับ

Comment

Originally posted by :[HARDMAN]: View Post
      เช็คแรม การ์ดจอครับ
      การ์ดจอผมลองเปลี่ยนไปเป็นออนบอร์ด ก็เหมือนเดิม
      แรม ลองเปลี่ยนแล้วก็ยังเหมือนเดิม

อาการนี้ไม่เคยเจอ เงียบไม่มีเสียงอะไรเลย

Comment

ไม่ใช่เทพ ตอบได้ไหมครับ

เซ็คช่องเสียบจอ ทั้งตัว PC และมอนิเตอร์

เซ็คสาย อาการนี้ขาดใน พบบ่อย เปลี่ยนสายก็ใช้ได้เหมือนเดิม (กรณีย้ายคอมพ์ ถอด ๆเสียบ ๆบ่อยจะเป็นเยอะ)

ถ้ามีมีเสียง ตืดดดดด ตอนบูต วินโดเน่าแงม ๆ ถ้ามันไม่เข้าไอออส กด del ให้หาแผ่นบูตมาดูครับ

ถ่านไบออสหมด

ท้ายสุดใล่ถอดทีละตัวเลยครับ ดูว่าอะไรซ็อตหรือป่าว แรม การ์ดจอ ฮาร์ดดิส หรือพวกสายเกิดหลวม บางทีเราก็พลาดได้นะ ลืม มือเผลอไปโดน อะไรmujมันหาไม่ครบ ก็ไม่บูต จริงไหมครับ ??

คิดได้แค่นี้ละ รอเทพมาตอบนะครับ ลองเซ็คดูละกัน

Comment

ต้องหาเครื่องอื่นมาทดสอบ แล้วมั้งครับ

Comment

PSU

Comment

บอก spec เครื่องคอมหน่อยครับ มาเพียวๆ แบบนี้วิเคราะห์ไม่ถูก ก่อนหน้าที่จะเปิดไม่ติดได้ทำอะไรกับคอมหรือเปล่า

ถ้าพัดลม psu ทำงาน ให้เช็คสายไฟเลี้ยง cpu กับสายไฟเลี้ยง vga card ถ้ามี

Comment

ลองดู RAM

Comment

เป็นที่ ram มั๊งครับ ถ้าบอกข้อมูลเยอะกว่านี้ก็จะดี ^^"
                  ถ้ามีสองตัวก็ให้ลองเอาออกมาลองเสียบที่ละตัวดูก่อนครับ ว่าเปิดแล้วจอภาพขึ้นไหม

หรือสาย HDD หลวมไหมเอ่ย ?

Comment

ไฟติดแต่บูทไม่ขึ้นหรือเปล่า ลองเอาแรมไปเสียบช่องอื่น

Comment

อาการนี้ไม่การ์ดจอก็แรม

Comment

Working...
                      X