Announcement

Collapse
No announcement yet.

มันส์ทะลุจอ คาปาซิเตอร์ระเบิด!!! ภาค 2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มันส์ทะลุจอ คาปาซิเตอร์ระเบิด!!! ภาค 2

ความเติมตอนที่แล้ว

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=412289

ตื่นเช้ามา กุลีกุจร รีบโทรศัพท์ไปถาม ร้าน jib สาขาหาดใหญ่ 1
    บอกเล่ารายระเอียด ของการระเบิดดังกล่าว และบอกรหัสของสินค้าเพื่อดูระยะเวลาประกัน
    สรุปว่า ประกันเหลือ 1 ปี กับอีกไม่กี่เดือน ซึ่งอยู่ในระยะประกัน

แต่
    พนักงานบอกว่า ต้องนำของเข้ามาดูก่อนว่า เคยมีเคสนี้ไหม และจะเอาของส่งเข้า กทม. เพื่อให้ทางศูนย์ ARC ตรวจเช็คดูอีกทีว่า ให้เคลมได้ไหม ใช้เวลา 3 อาทิตย์ โดยประมาณ!!

ผมอยู่ยะลา เดินทางเข้าหาดใหญ่ต้องไปรถตู้ นุ่งตูดแฉะไปรอบละ 120 บาท

เนื่องจากกระผม งก!!! บ้า!!! ขี้เกียจ!!! ผมเลยตัดสินใจ

ไปซื้อ คาปาซิเตอร์ มาเปลี่ยนแม่มเยย พังก็ให้มันรู้กันไปเดะว้า

คาปาฯ ตัวเดิมเป็น 1500Uf 6.3V
    ผมไปหามาได้แค่ 1500uF 10V

เลยลองเปลี่ยนดู

ตอนเอามาลองก็ลุ้นอยู่ว่า มันจะระเบิดใส่ขาตูป่าวว้า
    สรุป มันก็ใช้การได้นะ เนี่ย นั่งพิมพ์อยู่เครื่องเนี่ย

OK แหล่มเลย

ดูการ์ดเจ้าปัญหา

อ่ะเว้ยเฮ้ย สูงจัง

สูงปี๊ด ๆ

อันนี่ตัวเก่าที่หัวแตก โดน Headshot

ใช้งบประมาณไป 30 บาท พร้อมกับ หมดประกันไปเป็นที่เรียบร้อย ขอรับกระผม

Comment

อ่าว ไหน พี่ กิก เขา ว่า solidcap ดีทุกอย่าง (หรือ CAP นี่เอามาจากจีน)

Comment

Originally posted by alice View Post
        อ่าว ไหน พี่ กิก เขา ว่า solidcap ดีทุกอย่าง (หรือ CAP นี่เอามาจากจีน)
        ผมไปร้านขายอะไหล่พวกนี้ เขาบอกว่า ตัวแบบนี้ รูปร่างสวยดี หายากด้วย ใช้กันเฉพาะทาง แต่ไม่ค่อยทน เจอเหตุฉุกเฉิน แล้วหัวแตกทุกราย สู้ คาปา แบบที่เขาให้ไม่ได้ ตัว 15 บาท

รับรองไม่มีหัวแตก!!! แต่ระเบิดเลย

Comment

การใช้งานทั่วไปยังใช้ดีอยู่ครับ

เดี๋ยวจะไปลอง เกมส์ทั่วไปก่อน จากนั้นค่อย OC แล้วเล่นเกมส์แด๊ก spec ดู เหอ ๆ

Comment

ดีครับ ถ้าหมดปะกัน ผมก็เปลียนเองเหมือนกัน
            ยิ่งพวกบอร์ดเก่าๆน้ำยาไหลเยิ้ม

Comment

เก่งนะเนี้ย นับถือ ๆ

Comment

การ์ดตัวเดียวกันเลยครับ เสียเหมือนกันเลย อาการเดียวกัน C ระเบิดตำแหน่งเดียวกันครับ พึ่งระเบิดเมื่อตอนเย็นของวันที่ 2 มีนา

ผมรู้ว่า C ระเบิดประกันก้อหมดครับ (เดี๋ยวไว้ลองเข้า กทม ไปเครมดูว่าได้หรือไม่ )

เลยไปซื้อ Asus 4670 มาเปลี่ยนแล้วครับ

Comment

เวนกำคราวก่อนห้องซาวมีคนลำโพงระเบิดคราวนี้การ์ดจอเอามั่ง
                  แล้วถ้าคนเปลี่ยนไม่เป็น[ผม]ทำไงเนี่ย
                  ซื้อใหม่สถานเดียว
                  ได้ผลไงมาบอกกันมั่งนะคับ
                  Last edited by DemonDusk; 3 Mar 2009, 14:53:40.

Comment

ว่ะฮ่า ๆ หลังจากที่ลองใช้งานอย่างหนักหน่วง + oc นิโหน่ย

ยังไม่พบปัญหาใด ๆ

สงสัย ของแบบนี้ ต้องวัดกันที่เวลาว่า C บ้าน ๆ จะใช้ได้นานกี่ปี

ลาก่อนขอรับกระผม ปิดกระทู้วววววว

Comment

เจ๋งดีครับ ชอบๆ

Comment

อิอิ..เอาไว้จะลองมั่ง..

Comment

เจ๋ง!! อะ

Comment

ที่คุณซื้อมาเปลี่ยน มันเป็น Electrolyte Capacitor นะครับ
                            ระวังนะ ถ้ามันระเบิดอีก น้ำเยิ้มเลยนะนั่น

ส่วนมาก SOLID ตัวใหญ่ จะทำหน้าที่กรองไฟ หรือใช้งานที่ไม่เกี่ยวข้องกับความถี่สูงมาก
                            ถ้าเอา Electrolyte มาเปลี่ยนก็คงไม่มีปัญหาครับ
                            ปัญหาของ Electrolyte คือ ค่าความจุที่ผิดพลาดเยอะมาก
                            +-20% รวมถึง ค่าความจุมีผลกับอุณหภูมิค่อนข้างมาก ( เค้าเรียกว่า สัมประสิทธิทางอุณหภูมิ )

แต่ถ้าเป็น Capator สำหรับอ้างอิง หรือ ส่งผ่านสัญญาณ ต่างๆ ไม่ควรเอา Electrolyte ไปเปลี่ยนแทนอย่างยิ่ง

Comment

นับถือเลยท่าน เจ๋งจริงๆ

Comment

Working...
                              X