overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: การเพิ่มความยาวของสายตัวรับสัญญาณ wireless

ผู้มาเยือนครับ
    Guest

Default การเพิ่มความยาวของสายตัวรับสัญญาณ wireless

เนื่องจากตัวรับสัญญาณ wireless ตัวหนึ่งอยู่ไกลจากตัวปล่อย ผมสามารถหาสาย usb มาต่อให้มันยาวขึ้นได้ไหม อาจจะยาวสัก 10-20 เมตร แล้วสาย usb ยาวขนาดนี้จะมีขายไหม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member naruebase's Avatar
    บางบอน4 หนองแขม บางแค วงเวียนใหญ่ ท่าพระ พระราม2 ดาวคะนอง

USB 20m มันมีอ่ะนะ แต่ใช้ไม่ได้หรอกครับ สัญญาณมันไม่แรงพออ่ะ

OverclockZone Member mballx's Avatar

ต้องอยู่ที่ตัวเอสบีครับ บางยี่ห้อสายยาวห้าเมตรก็ต่อไม่ได้แล้ว ผมเชียร์ อิดิแมกรุ่นมีเสาครับ ผมใชอยู่สายยาว เมตรรับได้สบายครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ใช้กระชอนเลยครับ 55
    ไวเรสกระชอน

ลองหาดูในOverclockzone นี่ละ

OverclockZone Member AvantGarde's Avatar

ถ้าสาย usb เพิ่มได้แต่ได้ตามมาตราฐานของ usb ผมจำไม่ได้ว่ากี่เมตรแต่ไม่น่าเยอะ
    6-7 เมตรไรประมาณนี้มั้ง

แต่สาย ที่ต่อของเสา wireless นั้น ไม่ได้ครับต้องซื้อสายเฉพาะ ซึ่งเรียกว่า low loss cable มี
    ราคาแพงมาก ประติตกเมตรละ 600-1000 บาทครับ และถ้ายาวมากๆ มนก็ drop ไปในสาย
    แถมถ้าเครื่องส่งต่ำ ๆ พวกน้อยกว่า 1Watt มันจะ loss หายหมดเลยมีค่าห่วยกว่าไม่มีสายยาวๆ
    พวก wifi ที่ติดคอมมี ค่าสัญญาณแค่ประมาณ ไม่ถึง 100mW ด้วย (1Watt = 1000mW)
    ไม่ก็หา Linksys wgl54 ไร ประมาณนี้ มันโมได้ถึง 250mW แรงหน่อยครับ

Quote Originally Posted by mballx View Post
    ต้องอยู่ที่ตัวเอสบีครับ บางยี่ห้อสายยาวห้าเมตรก็ต่อไม่ได้แล้ว ผมเชียร์ อิดิแมกรุ่นมีเสาครับ ผมใชอยู่สายยาว เมตรรับได้สบายครับ
    | สนับสนุนครับ ผมซื้อ 5 เมตรมาเส้นนึงกะจะเอาไว้ต่อพ่วงจากข้างหลังเคส เพราะคอมฯอีกเครื่องไม่มีพอร์ตด้านหน้า(กะว่าอนาคตจะโมฯ) พ่วงแล้วลองเสียบแฟลชไดรฟ์ปรากฎว่าใช้งานไม่ค่อยได้

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

เมตรกว่าๆ ก็แทบอ้วกแล้วคับ

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

USB ตามทฤษฎี มานได้ 5M ถ้าอุปกรณ์กินไฟไม่มาก อย่างเช่น Flash Drive ถ้ามากกว่านั้นต้องผ่าน HUB ครับ แต่สาย USB ผมซื้อ แบบ 1.5M ราคาเกือบๆ 250 บาทเชียวนะ สายแบบดีๆน่ะถ้าท่านเล่นต่อ 10 เมตรไม่ตายหรอครับ
    แต่ผมแนะนำกว่าใช้ตัวรับสัญญานต่อเข้าเร้าเตอร์ รับสัญญาณดีกว่า และใช้ สาย RJ 45 ลากเอาจะง่ายกว่าไหมหรือใคร แนะนำได้ดีดว่ามั่งครับเพราะผมก็อยากรู้เหมือนกัน

OverclockZone Member mballx's Avatar

มันขึ้นอยู่กับตัวยูเอสบีด้วยครับ ของลิงซิสที่ผมลอง สาย 7 เมตร (ราคาถูก สีคลีม)ไม่ผ่านครับ แต่กับอิดิแมกเสาเดิม ผ่านฉลุย ลุบงานได้สบายมาก
    http://www.thelordofwireless.com/mod...ghlight=edimax
    http://www.thelordofwireless.com/mod...ghlight=edimax

OverclockZone Member

ผมใช้สายแลนมาบัดกรีเอา ประมาณ10เมตร แรงสบาย (ใช้ TL-WN321G ตัวถูกด้วย )

Bookmarks

Bookmarks