Announcement

Collapse
No announcement yet.

All in one ของ 3Com 3CRWDR101A-75 ใช้ดีป่าว มีใครใช้บ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• All in one ของ 3Com 3CRWDR101A-75 ใช้ดีป่าว มีใครใช้บ้าง

3COM® 3CRWDR101A-75 - OfficeConnect® ADSL Wireless 54Mbps 11g Firewall Router

เท่าที่หาข้อมูลดู เค้าบอกว่ารุ่นนี้ร้อนใช่เล่นเลย ร้อนทั้งตัว router และหม้อแปลงเลยเหรอ แล้วบางคนบอกว่า syc สัญญาณ dsl นานด้วย จริงป่าวครับ ท่าน ๆ ใช้แล้วเป็นไง เน็ตลื่นดีม่ะ มีหลุดหรือป่าว สัญญาณ wireless แรงไหมครับ มีข้อดี ข้อติยังไงครับ จากการใช้งาน

ผมเปิดทั้งวันเลยครับ ไม่ค่อยร้อนเท่าไหรเลย เทียบกับ d-link ตัวเก่า syc ไม่นานครับ สัญญาณแรงและนิ่งดีครับ

Comment

ผมเคยใช้ 3COM® 3CRWDR200A-75 นิ่งมากหลัง up-firmware จาก 3com website

จากที่คุณถาม
      1.ตัว router ร้อนจริงครับ เพราะด้านล่างมันเป็นสังกะสี ช่องระบายความร้อนน้อย แต่ไม่ Hang นะครับ เปิดไว้ 7 วันบางที ip adsl ยังไม่เปลี่ยนเลย (ไม่หลุด)
      2.หม้อแปลงไม่ร้อนครับ
      3.สัญญาณ ประมาณ 10 วิ dsl ติดนิ่ง
      4.สัญญาณ wireless ผมว่าพอกับ WRT-54GL

ข้อดี
      1.QOS แบบ TOS แทรกแทรง bit connection ได้ดีมากๆ
      ข้อเสีย
      1.ร้อน
      2.บั๊กของ DDNS ยังมีให้เห็นเช่น update ซ้ำๆๆๆ จน no-ip บล๊อกผม ต้องเมลล์คุยกันถึงสาเหตุกัน2-3 วันเลย
      3.Triggered update กับ RIP 2 routing มีปัญหา เกิด loop

ผมไม่ได้ใช้แล้ว เพราะใช้ Cisco แทน

Comment

ใช้ 3com 2 เสา รุ่นนี้ มาประมาณ 2 ปี เกือบๆ 3 ปีแล้ว
        เปิด 7/24 ตลอด ยกเว้นตอนบ้านไฟดับ 555555

หน้าตา ไม่น่าเกลียด ไม่ทันสมัย ออกเรียบๆ ดูดีนะ

ความร้อน น้อยกว่า smc เยอะ ขนาดห้องไม่แอร์ บ่ายๆ โดนแดด
        ถ้าให้ดี หาอะไรหนุนฐานให้สูงซัก นิ้ว ช่วยได้เยอะ

สัญญาณ ดีมาก ตึกแถว 4 ชั้น วางไว้ชั้น 3 ชั้นล่าง ยัง very good เลย
        แต่วางใกล้ๆ บางทีไม่ติด (จริงๆ ไม่โม้ ต้องเลื่อนออกมานิดนึง)

ความเสถียร ไม่เคยหลุด ไม่เคยดับ ไม่เคย hang ไม่มีปัญหา
        ยกเว้น TOT มีปัญหา ครั้ง 2-3 ครั้ง (โทรไปเช็คกับ 1100)
        นานๆ ก็ถอดหม้อแปลง reset ที

สำหรับ user ทั่วๆไป ผมว่า ดีเลยละ

Comment

ม่ะลองสน Netgear บ้างเหรอ

Comment

netgear รุ่นไหนท่าน ลองบรรยายสรรพคุณให้ฟังหน่อย

Comment

ร้อน ครับแต่ไม่ hang สัญญาณก็แรง ตามปรกติอ่ะครับเสามัน 2 dbi เอง

menu เหมือนจะดุยาก ก็ยาก ง่ายก็ง่าย

ใช้งานได้ดีครับ ยกเว้นอาจจะร้อนจนน่ากลัว - - แต่ไม่ hang ครับ

Comment

Working...
              X