Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเปรียบเทียบ Presario CQ45-215TX กับ CQ40-301AX หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเปรียบเทียบ Presario CQ45-215TX กับ CQ40-301AX หน่อยครับ

เอาข้อมูลมาจาก Notebookspec น่ะครับ ถูกผิดยังไงผมก็ไม่ทราบ

ประเด็นก็คือว่า เพื่อนผมมันจะซื้อ โน้ตบุค แล้วอาทิตย์หน้านี่ สอบเสร็จแล้ว มันจะให้ผมพาไปซื้อ

แต่....ปัญหาก็คือ แม่มันไม่ได้ให้เงินสดมา... แม่มันจะไปด้วย เขาจะใช้บัตรอิออน....แล้วเขาบอกว่า ไปถึงต้องได้ของเลย ไม่มีเวลาเดินหา ("-_-)

ก็อยากจะวาน พี่ๆทั้งหลาย ช่วยแนะนำหน่อยว่า Compaq สองตัวข้างล่างนี่ มันมีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไง

แล้วที่สำคัญที่สุด มันยังมีขายไหม?

ขอบคุณครับ

Compaq Presario CQ45-215TX

CPU Intel Core 2 Duo T5800 (2.0 GHz, FBS 800 MHz, L2 2 MB)
    Chipset Intel Mobile GM45 (Cantiga GM)

Graphic Chip nVidia GeForce 9200M GS
    Display Type 14.1 inch WXGA (1280x800)

Memory 1 GB DDR2

Hard Disk 250 G 5400 RPM

ราคากลาง(ไม่รวม VAT) 22,900 บาท

Presario CQ40-301AX

CPU AMD Turion X2 64 Dual-Core Processor RM-72 (2.1 GHz, 1MB)
    Chipset ATI RX781 (Discrete) , AMD M770

Graphic Chip ATI Radeon HD3450
    Display Type 14.1 inch WXGA (1280x800)

Memory 1 GB DDR2

Hard Disk 250 G 5400 RPM

ราคากลาง(ไม่รวม VAT) 19,900 บาท

มีขายอยู่ ความแตกต่างคือ

intel / AMD และ Nvidia / ATi

ชอบอันไหนเลือกเอาเลย

แต่ตัว 301AX ได้ัรับ คะแนนโหวต มากสุด ในราคา < 20k นะคับ

Comment

ดูแล้วคู่คี่กันพอสมควรเลยครับ ตัวแทนการขับเคี่ยวกันระหว่าง 4 ค่ายยักษ์ใหญ่
      เมื่อเทียบ VGA แล้ว 9200 M GS กับ Ati 3450 แรงพอๆกันนะครับ
      แต่ AMD Turion X2 64 Dual-Core Processor RM-72 กับ T5800
      ดู T5800 จะมีภาษีดีกว่า เพราะมี L2 สูงกว่าครับ ( แต่เหมือนทาง AMD จะพยายมลด L2
      เหลือเกิน คงต้องศึกษากันดูครับ ) การที่ L2 สูงกว่าก็ทำให้การรับส่งข้อมูลดีกว่าไวกว่า
      เป็นปัจจัยที่นอกเหนือจาก Clock Speed และ Bus
      แต่ Bus ของ Amd เป็น 200 *9 = 1800 ซึ่งเด่นเรื่อง Bus Speed พอสมควรครับ
      ในขณะที่ Intel มีเพียง 800 ( แต่ค่าตรงนี้ผมมองไม่ค่อยออกว่า หมายถึงค่าเดียวกันรึเปล่า )

แต่ส่วนตัวผมแล้วถ้าใช้งานกับ Window ในยุคหลังๆเช่น Win 7 เน้นใช้ Core 2 จะดีกว่าครับ

Comment

CQ45 ลำโพงดังกว่า CQ40 ครับ

CQ45 รุ่นนี้ของขาดตลาดคิดว่ายังไงก็คงต้องเดินหา โดยส่วนตัวผมว่า CQ45 ดีกว่าแต่ถ้างบไม่ถึงก็ CQ40 ไม่ต่างกันมากเท่าไร ( มั้ง )

Comment

ผมให้คะแนน CQ40-301AX ดีกว่านะครับ
          ผมว่าเรื่องการรับส่งข้อมูลผ่าน cpu ทาง amd ทำได้ดีกว่านะ
          ของ intel ที่ต้องยัด l2 ให้เยอะขนาดนั้นเพราะว่ายังมีปัญหาเรื่องคอขวดอยู่ แต่ทาง amd แก้ปัญหาตรงนั้นไปได้นานแล้ว

แต่ก็อย่างว่า ต้องให้คนใช้ไปเลือกเองด้วยครับ

Comment

ถ้า amd + 3450 ไม่ร้อนกว่า ผมเลือก amd

แต่ถ้า amd + 3450 ร้อนมากกว่า ผมเลือก amd แล้ว ซื้อพัดลมระบายความร้อนมาใส่เพิ่ม ครับ

เป็นความเห็นส่วนตัวครับ ^^

ส่วน Intel + Gforce รุ่นนั้น ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ แต่้ถ้าคู่นี้ เลือก CQ40-301AX ด้วยความชอบส่วนตัวล้วน ๆ

แต่ถ้าถามว่า ผมเล็งตัวไหนไว้ ผมเล็ง CQ40-301AX กับ S57 M01 คือ ถ้าไม่ถูกและคุ้มไปเลย ก็

แพงแล้วดีไปเลยครับ

Comment

ขอบคุณครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ว่าแต่.... พันทิพย์ กับ ฟอร์จูน คิดว่าตอนนี้ ที่ไหนหาของง่ายกว่ากันครับ?

Comment

215TX ตอนเเรกก็หารุ่นนี้ วันนี้เพิ่งไปเดินมา ไม่มีละครับ คนขายบอกให้ไปเล่น 316TX เเทน

Comment

หากได้ราคานี้ ซื้อ cq45-316tx ครับ

Comment

Working...
                  X