Announcement

Collapse
No announcement yet.

สาย USB 5m ผมมันเป็นไรครับใช้ได้กับบางอุปกรณ์เท่านั้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สาย USB 5m ผมมันเป็นไรครับใช้ได้กับบางอุปกรณ์เท่านั้น

คือผมไปซื้อสาย USB มา 5m นะครับว่าจะเอามาต่อกับ Wireless USB นะครับพอต่อแล้วมันขึ้น
    Unknow drive ผมใช้ Asus Wireless USB และหลังจากนั้นลองเอาพวก Flash Drive ต่อดูก็ใช้งานได้ตามปกติดีผมเลยลองเอา D-Link Wireless USB มันก็ขึ้น Unknow drive เหมือนเดิม
    ผมจึงลองอีกครั้งคือเอา Pocket PC ต่อเข้าแทนดูมันก็ใช้ได้เหมือนกับ Flash Drive ไม่ทราบว่าสรุปแล้วมันอะไรกันแน่ครับ
    mainboard Gigabyte GA-965-DS4 ครับ

งั้นผมแนะนำให้คุณลองต่อหลังเครื่องโดยที่ไม่ผ่านสาย usb นะครับเสียบไปตรงๆ เลยดูซิมันยังขึ้น unknow อยู่อีกหรือเปล่า ถ้าขึ้นอีก ลองย้าย port usb ดูนะคับ แต่ถ้าไม่ขึ้นแล้วใช้งาน ผมสันนิฐานว่าไฟมันจ่ายให้อุปกรณ์ประเภท ไวเลสไม่พออ่ะคับ ผิดถูกยังไงผมขออภัยด้วย ลองดูนะคับ

Comment

5 เมตร ไฟวิ่งไม่ถึง

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
        5 เมตร ไฟวิ่งไม่ถึง
        ถูกต้องคร๊าบ แต่น่าจะไฟไม่พอ (อันเดียวกันรึเปล่า นะเนี๊ย - -")

Comment

ไฟวิ่งไม่ถึงนั่นแหละครับ เพื่อนผมก็เคยเป็น

Comment

เคยเป็นตอนนั้นซื้อสายUSB มา 5เมตร ไม่รู้ว่ามันusb 1.1 เอามาเสียบ มองไม่เห็นครับ เข้ามาหาข้อมูล อ่อ สายusb มันก็มีแยก1.1 กับ2.0 ด้วย ก็ไปซื้อสายusb 2.0มาอีก รุ่นเก่า หน้าตาคล้ายๆกับของ1.1 ก็ใช้งานได้ แต่สงสัยทำไมคอมเรามันเปิดยากมากๆๆๆ เข้ามาค้างที่ก่อนเข้าwindowsประจำ ก็หลังจากนั้นได้เดือนกว่าๆ สายเจ๊ง เสียบแล้วขึ้นเป็นเครื่องหมายตกใจ ถ่อไปพันทิพย์อีก ซื้อสายusb 2.0ตัวใหม่มา ตัวสีฟ้าๆ นั่นแหละ ก็ทีนี้อาการเปิดคอมยากไม่เป็นอีกแล้ว ปรกติดีทุกอย่าง ใช้งานได้ปรกติครับ

Comment

สัญญานที่ออกมาจาก USB มันอ่อนจริงๆ ไปได้แค่เมตรเดียวก็เริ่มเอ๋อแล้ว

Comment

ถ้าจำไม่ผิดมันจะมีอุปกรณ์ตัวทวนสัญญาณสายUSB ทำให้ใช้สายยาวๆได้ครับ

ถ้าผิดขออภัย

Comment

มาตรฐานของสาย USB คือ 1.8 เมตร หากเกินจากนั้นต้องมี Hub แบบจ่ายไฟมาช่วยทวนสัญญาณให้แรงขึ้น อุปกรณ์บางตัวแม้จะต่อ Hub เพื่อขยายสัญญาณก็ใช้ไม่ได้ ดังนั้นความยาวสูงสุดคือ 1.8 เมตรจะใช้งานได้กับอุปกรณ์ทั้งหมด (ยกเว้นอุปกรณ์นั้นไม่ผ่านมาตรฐาน USB สากล)

การต่อุปกรณ์ USB ยาวๆ คงต้องหาวิธีต่ออย่างอื่นแทน เช่น แลน หรือหาอุปกรณ์พ่วงแบบไร้สาย

Comment

ใช้ USB Hub ดีกว่ามั้ง?
                    น่าจะช่วยได้

ลืมแล้วครับ ว่าสัญญาณUSB มันไปได้เท่าไร? จำได้แค่ว่าไม่ไกลมาก
                    แต่คอมพี่ผม บอร์ด MSI 915P-Neo(มั้ง) สายแบบ 10 เมตรขดเก็บไว้ปลายต่อ เสียบกับไวเรสUSBของ Levelone ใช้เน็ตหอยังไม่เป็นไรเลย

น่าเสียดาย เราเข้าหัวสายUSB ไม่ได้เหมือนสายแลน

Comment

สายที่ท่านว่าน่าจะเป็นสายที่ไม่มีshieldเลยใช้กับอุปกรร์ที่ใช้ความถี่สูงๆไม่ได้ครับ นั่นเป็นสาเหตุที่ทำให้ใช้กับอุปกรณ์wirelessไม่ได้แต่ใช้flash driveได้ ลองใช้สายที่มีีshieldดูนะครับ ลักษณะสายจะเป็นใสๆมองเห็นโลหะถักหุ้มทั้งสายอยู่ด้านในครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                        X