Announcement

Collapse
No announcement yet.

MB Asus P5K-PL ใส่แรมเต็ม4slot แล้วเปิดเครื่องไม่ขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MB Asus P5K-PL ใส่แรมเต็ม4slot แล้วเปิดเครื่องไม่ขึ้น

บอร์ดผมAsus P5K-PL (บอร์ดไม่แหล่มเลย) มันมีslotแรม4slot และในคู่มือก้บอก DDR2 667/800 Max4GB
    แต่เมื่อผมซื้อแรมมาเพิ่มอีก2แถว แถวละ1GB/667 จากเดิมมี1GB/667อยู่2แถว พอใส่ เปิดเครื่องกลับไม่มีภาพหรืออะไรขึ้นเลยคับ เครื่องก้ติดแล้ว พอถอดมาTestทีละตัว ทีละช่อง ปรากฏว่าติดคับ
    สรุปว่าแรมที่ซื้อมาใหม่ และแรมของเก่า ก้ไม่ได้มีปัญหาอันใด ช่วยบอกหน่อยคับ มันเป็นอะไร หรือจะแก้ปัญหายังไง ขอบคุนล่วงหน้าคับ

ลืมบอกไปครับ แรมตัวเดิมมันเปนตัวใหญ่กว่าตัวที่ซื้อมาใหม่ แต่บัสเดียวกันครับ 1G/667 หมดทุกตัว
    แต่แรมแบบใหม่มันทำเหลืออันเล็กนิดเดียว ของเก่าที่มีอยู่แล้ว จะเปนอันใหญ่ แต่บัสเดียวกันคับ
    จะเกี่ยวไหมคับ ขนาดแรม ขนาดชิพ ในแรมเนี่ย ทั้ง4ตัวเปนยี่ห้อคิงตันทุกตัวคับ ต่างกันที่ขนาดเท่านั้น

แต่เดี๋ยวก่อน
    เมื่อผมใส่แรมอันเล็กคู่อันใหญ่ ก้เปิดเครื่องได้ปกตินะคับ แต่ใส่เปนคู่ต้องใส่slotสีเดียวกัน
    ในที่นี้คือ มีสีเหลืองกับสีดำ ใส่อันไหนก้ได้ให้เปนคู่ เครือ่งก้จะเปิดได้ แต่พอใส่เต็มปนๆกันไป
    เปิดไม่ได้ซะงั้น
    Last edited by seksniper; 4 Mar 2009, 10:00:44. Reason: ลืมบอกไปครับ

ทั้ง4ตัวยี่ห้อเดียวกัน บัสเดียวกันหมดเลยรึเปล่า

Comment

หรอมันจะเหมือนบอร์ดของกิ๊กรุ่น EP31-DS3L ที่ใส่แรมสองหน้าได้แค่ 2 ตัว แต่ถ้าเป็นแรมหน้าเดียวใส่ได้ 4 ตัวไม่รู้นะ รอคนต่อไปอีกทีแล้วกัน

Comment

ดันๆๆๆ

Comment

ดันๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

ดันคับ รอเทพมาตอบ

Comment

*When installing four DDR2 DIMM modules, install only single-sided memory modules.

ram ที่ใช้ กี่หน้าครับ?

Credit : http://www.asus.com/products.aspx?l1...08&modelmenu=2
              Last edited by Snake; 4 Mar 2009, 12:00:07.

Comment

ดันคับ รอเทพมาตอบ

Comment

แรมมันมี2หน้านะคับ

Comment

Originally posted by seksniper View Post
                    แรมมันมี2หน้านะคับ
                    ถ้าจะใส่ แรม 4 แถว ต้องหา แรมหน้าเดียว(Single sided) มาใช้ครับ
                    *When installing four DDR2 DIMM modules, install only single-sided memory modules.

Comment

อยากทราบว่าแรมหน้าเดียวที่ว่ามีลักษณะยังไง และของยี่ห้ออาไรคับ

Comment

Originally posted by seksniper View Post
                        อยากทราบว่าแรมหน้าเดียวที่ว่ามีลักษณะยังไง และของยี่ห้ออาไรคับ
                        หน้าเดียว ก็หมายถึง มีเม็ดแรมอยู่บนแผงแค่ด้านเดียวน่ะทั่น อีกด้านจะไม่มี
                        ยี่ห้ออะไรบ้าง ไม่รู้แฮะ

Comment

ถ้าเปลี่ยนเปนแรมDDR2/800 2GB 2อัน มาใส่ แรมแบบ2หน้า ก้ใช้ได้ใช่ไหมคับ

Comment

หากไม่ได้ใส่ 4 แถว จะกี่หน้าก็คิดว่าไม่มีปัญหาครับ(จะให้ดีก็ดู compatible memory list ด้วยละกัน)

Comment

ต้องใช้แรมหน้าเดียวครับ
                              ถ้า2หน้าได้2แถว

Comment

Working...
                              X