Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยวิเคราะห์อาการคอมผมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยวิเคราะห์อาการคอมผมหน่อยครับ

ชุดนี้พึ่งขึ้นมาได้ประมาณ 4 เดือน เป็นของใหม่ทั้งหมด

3 เดือนแรกใช้ได้ดี ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด แล้วผมก็เลิกใช้งานเครื่องนี้ไปประมาณ 1 เดือน คือไม่ได้แตะ ไม่ได้เปิดเครื่องเลย พอจะกลับมาใช้ใหม่พบปัญหาว่า ในบางครั้ง(บ่อยครั้ง) เปิดเครื่องแล้วเครื่องติด ฮาดดิสหมุน แต่ไม่มีสัญญานภาพส่งมาเข้าจอ (รอไปก็ไม่มีเสียงเข้าวินโดวด้วย) ต้องเปิดปิดเครื่องใหม่หลายๆครั้งถึงจะขึ้น และอาการหนักขึ้นเรื่อยๆคือ ตอนนี้เริ่มไม่ว่าจะทำยังไงก็ไม่ยอมขึ้นแล้ว

ผมเชคสายไฟทุกเส้น slot ทุกอันแล้วเสียบแน่นปกติดี

อาการแบบนี้เพื่อนๆว่าใช่ การ์ดจอไหมครับ พอดีผมไม่มีอันอื่นมาลองด้วยสิ

เครื่องติดนี่หมายถึง มีเสียง ปี๊ป โหลด bios หรือเปล่าครับ หรือว่าติดแต่ file led
    แล้วพัดลม cpu หมุนหรือเปล่าครับ

Comment

เครื่องไม่ได้ใช้งานนาน ลองดูพวกขาทองแดงของอุปกรณ์ครับ(แรม การ์ดจอ การ์ดpci ต่างๆ) อาจมีคราบสกปรกติดอยู่ ถอดออกมา เอายางลบถูให้สะอาด เอาขี้ยางลบออก ใส่กลับ เปิดเครื่องดู

Comment

ถอด การ์ดจอ ออกแล้วต่อออนบอร์ดดูครับ ถ้าหากติดแสดงว่า การ์ดจอมีปัญหา ฝุ่นอาจจะเยอะหรือไม่ก็อาจจะมีอะไรไปทำให้มันงอแงก็ได้

Comment

Originally posted by H13 View Post
          เครื่องติดนี่หมายถึง มีเสียง ปี๊ป โหลด bios หรือเปล่าครับ หรือว่าติดแต่ file led
          แล้วพัดลม cpu หมุนหรือเปล่าครับ
          ไม่มีเสียงปี๊บครับ ไฟต่างๆติด พัดลมCPU เคส แรม การ์ดจอ หมุนหมดทุกตัวครับ

ขั้วทองแดงต่างๆสะอาดดีครับ ลองถอดทั้งหมดมาดูและประกอบกลับไปใหม่แล้ว

การ์ดออนบอดเด๋ววันนี้กลับไปจะลองดูครับ

Comment

แล้วไฟ LED ที่แสดงสถานะว่า HDD ทำงานอยู่หรือไม่ มันติด ( หรือกระพริบ ) อยู่ไหมครับ
            ถ้าไม่ติด ผมว่าเป็นที่ RAM อ่ะ

Comment

ลองใช้แรมตัวเดียวดูครับ ถ้ายังไม่ได้ก็สลับ slot หมายถึง แรมตัวเดิมนั่นแหละครับลองเปลี่ยน slot ดู

Comment

ลองถอดแรมมาเช็ดดูครับ

Comment

Working...
                X