Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามแบบไม่รู้ ว่า แต็บเกิดจากอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามแบบไม่รู้ ว่า แต็บเกิดจากอะไรครับ

Overclock แล้ว hang บ้าง ดับบ้าง ไม่เสถียรบ้าง เกิดจากอะไร
    ความร้อน
    ไฟเลี้ยง CPU ไม่พอ
    ตัวคูณกับบัส ไม่สมดุล
    อันนี้ผมลองลดตัวคูณเพิ่มบัส กับลองลดบัสเพิ่มตัวคูณ
    แบบที่ลดบัสเพิ่มตัวคุณมันจะเสถียรกว่าจริงไหมครับ
    จากมือใหม่ เพิ่งจะเรียนรู้ แล้วอีกข้อคือ CPU มันสามารถทนความร้อนสุดๆ ได้กี่องศาที่มันไม่ไหม้ ไม่พังครับ

จากกระทู้นี้
    Help me please! 7750 กับ GA-MA78GM-S2H

แต๊บคือพังครับ ถ้าไม่พังก็ยังไม่แต๊บ

Comment

จากที่เพื่อน บอกมาน่ะครับ

ของ AMD มันจะร้อย สูง กว่า Intel น่ะครับ เราพฉะนั้น มัน จะ ทนความร้อน ได้สูง ว่า ของ Intel น่ะครับ ท่าน

ซิงเดิมๆๆของผม อยู่ที่ประมาณ 60 องศา+ น่ะท่าน เคย เบิน ไปถึ 76 กันเลยทีเดียวครับ (ซิงเดิมน่ะครับ)

ส่วนของ Intel มันจะเย็นกว่าน่ะครับท่าน ผมก็็ไม่ทราบเหมือน กันว่า มัน จะ แต๊บ ที่อุณภูมิ เท่าไร น่ะครับ

Comment

ของผมกระโดดจาก 86 ไป -35 เมพจริงๆ

Comment

Originally posted by one View Post
          แต๊บคือพังครับ ถ้าไม่พังก็ยังไม่แต๊บ
          ตอบแบบคนมีความรู้มากครับ

Comment

Originally posted by vkennyza View Post
            ตอบแบบคนมีความรู้มากครับ
            มีความรู้แค่นี้ครับ หรือว่าท่านรู้มากกว่าก็ช่วยอธิบาย จขกท เขาหน่อยครับ

Comment

หรอบไฟ cpu ไม่พอแล้วแต๊บ ไม่ค่อยเห็นครับ

เจอแต่เพิ่มไฟ อัดตัวคูณ มากเกิน ปรุ้ฟ!~ฉี่

ยืนใว้อาลัย

Comment

ประเทศไทยร้อนมาก

Comment

ส่วนตัวผมคิดว่าเบินซีพียู100% อุณหภูมิไม่เกิน80องศา เป็นกินอ่าครับ -*- (บ้านผมอากาศร้อนมาก ยิ่งช่วงบ่ายๆนี่ซิ้งซีพียูผมเป็นเตาต้มมาม่าได้เลยครับ อิอิ)

Comment

Originally posted by one View Post
                    มีความรู้แค่นี้ครับ หรือว่าท่านรู้มากกว่าก็ช่วยอธิบาย จขกท เขาหน่อยครับ
                    เอาแบบกว้างๆ มีอะไรบางอย่าง เกินกว่า ที่ CPU จะแต๊บได้

Comment

Originally posted by vkennyza View Post
                      เอาแบบกว้างๆ มีอะไรบางอย่าง เกินกว่า ที่ CPU จะแต๊บได้
                      แล้วมันอะไรล่ะครับ ผมไม่รู้เลยครับ แล้วแต๊บนอกจากพังแล้ว แล้วมันเป็นแบบใหนอีกที่เขาเรียกว่าแต๊บ
                      ช่วยอธิบายอย่างละเอียดทีครับ ขอบคุณ

Comment

มันเป็นยังไงวะเนี่ย อาการแต๊บเนี่ย

Comment

เอาแบบนี้ดีกว่า ผมขอถามท่านล่ะกันว่า"ซีพียูแต๊บ"มันเป็นยังไงครับ ดูแล้วท่านน่าจะมีความรู้เยอะ

ยังไงก็ช่วยตอบไห้หายข้องใจหน่อยครับ ที่ท่านบอกว่า "มีอะไรบางอย่าง เกินกว่า ที่ CPU จะแต๊บได้ "

ช่วยอธิบายหน่อยครับ คงจะมีหลายท่านที่อยากรู้ รวมทั้งผมด้วย

Comment

กระทู้นี้ชักจะร้อนกว่า CPU ของผมละ...หุหุ

ตามความเข้าใจของคนความรู้น้อยอย่างผม
                            แต๊บ=พัง(ใช้งานต่อไม่ได้)
                            ให้เหล้า=แช่ง

Comment

มันไปตั้งแต่ เรป5 แล้วครับ

Comment

Working...
                              X