Announcement

Collapse
No announcement yet.

ติดแทงค์ epson c79มา 2เดือน มีปัญหา ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ติดแทงค์ epson c79มา 2เดือน มีปัญหา ?

คือว่า ตอนแรกติด มาใหม่ๆ หมึกเต็ม ใช้ไปเรื่อยๆ หมึกก็ลด เกือบหมดเลย(สีดำ)
    1.ณวันนี้ 04/03/2552 สีดำพิมแล้วไม่ออก ลองล้างหัวก็ไม่ออก (หลายครั้งมาก)
    2.รองรีเซ็ตหมึกก็ไม่เต็มให้ (หลายครั้งมาก) ทุกสีเลย

ปล. ปุ่มกด ตรงแผง ตลับหมึกมี ไว้ทำไม ก่อนทำไม่มี
    1.ตลับหมึกในเครื่องแบบขุ่น
    2.ขวดหมึกแทงค์แบบใส

มีวิธีแก้ไขยังไงบอกด้วย ค่ะ ด่วนมาก..!

ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยคับ

1.ที่ว่าหมึกเกือบหมดแล้วนี่หมายถึงหมึกในสายยาง หรือ หมึกใน tank ครับ

2.ตัวตลับหมึกมีจุกปิดหรือเปล่าครับ เท่าที่ลองค้นดูเห็นมีทั้งแบบมีจุกปิดและไม่มี

3.ปุ่มกดที่ถามถึงนี่หมายถึงตัวที่อยู่กับตลับหมึกใช่ไหมครับ

4.คุณรีเซ็ตหมึกอย่างไร

Comment

คือ ตอบ 1.หมึกในตลับ ส่วนใน แทงค์ มี เกือบเต็ม
      2.ตลับมี จุก ให้ปิดแถมมาด้วย แต่ตอนเค้าทำเสร็จ จุกไม่ได้ ปิดไว้ให้
      3.ส่วน ปุ่มกด มันอยู่ที่ แผงตลับหมึกเลย ไม่รู้เอาไว้ทำไร ก่อนไปทำ แทงค์ ไม่มี
      4.รีเสร็จหมึกจาก ตัวโปรแกรมของ epson ที่ติดตั้งมาตอนลง ไดฟ์เวอร์
      ไม่ได้รีเซ็ต จากโปรแกรมเฉพาะ ของ แทงค์

Comment

re ตอบ ข้อ 1 เดี๋ยวไม่ กระจ่าง คือว่า ..
        - หมึกใน ตลับ เหลือนน้อย ถึง เกือบหมด
        - หมึกใน แทงค์ เกือบเต็ม
        - หมึกใน สายยาง เต็ม สาย

Comment

1,2,3,4 หายสงสัยแล้วครับ

1.ตัวระบบ tank น่าจะปกติ ถ้าจะมีปัญหาน่าจะเป็นที่หัวพิมพ์

2.ปกติครับ

3.ปุ่มดังกล่าวเอาไว้ใช้กดรีเซ็ตตลับหมึกเวลาที่เครื่องพิมพ์แจ้งว่าตลับหมึกหมดครับ

4.คงใช้โปรแกรมรีเซ็ตไม่ได้ครับ

ขอถามเพิ่มอีกข้อครับ มีไฟกระพริบตรงปุ่มกดหรือมีข้อความแจ้งเกี่ยวกับตลับหมึกหรือเปล่าครับ

วิธีแก้ไขเบื้องต้น

1.ลองล้างหัวพิมพ์แบบ Deep หลายๆครั้ง บางทีหัวพิมพ์อาจอุดตัน ถ้าไม่ได้ผลก็

2.ปิดคอม เปิดเครื่องพิมพ์ตามปกติ กดปุ่มรูปหยดหมึก
          ก.กดครั้งแรกหัวพิมพ์จะเคลื่อนมาอยู่ตรงลูกศร(ชี้บอกตลับหมึกที่หมด)
          ข.กดปุ่มรูปหยดหมึกอีกครั้ง หรือกดซ้ำจนกว่าหัวพิมพ์จะเลื่อนมาอยู่ในตำแหน่งเปลี่ยนตลับหมึก
          (จำนวนครั้งที่กดขึ้นอยู่กับจำนวนตลับหมึกที่หมดครับ)
          ค.กดปุ่มรีเซ็ตตรงตลับหมึก โดยการใช้สองนิ้ว(โป้ง-ชี้)บีบปุ่มเบาๆกดแช่ไว้ประมาณ 3-5 วินาที
          (ควรใส่รองเท้าหรือวางเท้าบนพรม หรือจะใช้ผ้าแห้งๆก็ได้ครับวางบนปุ่มรีเซ็ตก่อนกด)
          ง.กดปุ่มรูปหยดหมึกอีกครั้งครับ เครื่องพิมพ์จะทำการตรวจสอบระบบ รอจนกว่าเครื่องจะทำงานเสร็จ
          จ.ปิดเครื่องพิมพ์
          (ในกรณีที่เครื่องแจ้งว่าหมึกหมดหลายตลับ ก็ต้องทำตามวิธีเดิมซ้ำครับ)

3.วิธีตามข้อ 2.ใช้ในกรณีที่เครื่องแจ้งปัญหาเกี่ยวกับตลับหมึกครับ/รีเซ็ตตลับหมึก

ลองทำดูครับถ้ายังไม่ได้ผลค่อยว่ากันใหม่
          ผมเองก็ไม่ค่อยเป็นเหมือนกันครับ

Comment

หรือจะเข้าไปสอบถามคนรู้จริงที่กระทู้นี้ก็ได้ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=275421

Comment

Working...
            X