Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม เกี่ยวกับHeatpipe

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม เกี่ยวกับHeatpipe

สอบถามเล็กน้อย เกี่ยวกับผู้ใช้ ระบบระบายความร้อนแบบมี Heatpipe
    พอดีผมลองหาข้อมูลเกี่ยวกับ Heatpipe มา ก็พบว่าระบบมันเป็นเช่นนี้

"ฮีทไปป์มีลักษณะเป็นท่อปลายปิดทั้งสองข้าง ภายในบรรจุสารสำหรับการถ่ายเทความร้อน ด้านหนึ่งของท่ออยู่ในบริเวณแหล่งความร้อนหรือมีอุณหภูมิสูง อีกด้านหนึ่งอยู่ในบริเวณที่ต้องการความร้อนหรือด้านที่มีอุณหภูมิต่ำกว่า โดยที่ท่อจะอยู่แนวดิ่งหรือเอียงจากด้านที่มีอุณหภูมิต่ำกว่ามาสู่ด้านที่มีอุณหภูมิสูง ฮีทไปป์อาศัยหลักการถ่ายเทความร้อน โดยการเปลี่ยนแปลงสถานะของสารที่บรรจุอยู่ภายในท่อที่ส่วนล่างของท่อ

สารถ่ายเทความร้อนในสถานะของเหลวได้รับความร้อนที่ส่งผ่านผนังท่อจากแหล่งความร้อน และเปลี่ยนสถานะเป็นไอลอยขึ้นสู่ส่วนบนของท่อ ที่ส่วนบนไอสารถ่ายเทความร้อนจะคายความร้อนให้กับบริเวณที่ต้องการความร้อนผ่านผนังท่อ และเปลี่ยนสถานะเป็นของเหลวเกาะผนังท่อ และไหลกลับมาสู่ส่วนล่างของท่อด้วยน้ำหนักตัว และได้รับความร้อนเปลี่ยนสถานะเป็นไอลอยขึ้น วนเวียนไปตลอดเวลาที่มีความแตกต่างด้านอุณหภูมิ"

อ้างอิงจาก http://www.guarantee-engineering.com...=49040&Ntype=2

ผมจึงคิดว่า เป็นไปได้ไหมด้วยเหตนี้ จึงทำให้ ระบบระบายความร้อนที่ประกอบด้วย Heatpipe ที่มีลักษณะเป็นก้านตรงขึ้นมาที่ยอดซิ้ง (Tower) จึงเย็นกว่าระบบที่ปลายPipe ด้านนึงเอียง หรือโค้ง

เพราะในการทดสอบ ส่วนใหญ่มักวางบนสแตน (วางเมนบอร์ดนอน Heatpipe ชี้ขึ้น) จึงส่งผลให้
    ระบบการทำงานของ Heatpipe จึงทำงานได้สมบูรณ์แบบ ต่างกับพวกที่ท่อ Heatpipe ส่วนปลาย
    งอ หรือเอียง

ส่วนตัวผมใช้ tuniq ตอนแรกวางนอน รู้สึกว่าเย็นมาก แต่พอวางตั้ง กลับรู้สึกว่าอุณหภูมิสูงขึ้น
    ทั้งๆที่ไม่ได้ปรับตั้งอะไรต่างจากเดิม oc เท่าเดิมเลย

ทีนี้ เข้าข้อสงสัย

เคยมีใครทดสอบไหมครับ ว่า การวางM/B นอน กับการวาง M/B ตั้ง ระบบระบายความร้อน
    แบบ tower เหล่านี้ จะให้ผลต่างกันหรือไม่ ??? และอุณหภูมิ ต่างกันหรือไม่

งือๆ จบคำถามครับ ใครว่างๆ ก็ช่วยกันทดสอบ หน่อยนะครับ เด๋วว่างๆ ผมก็ว่าจะลองเหมือนกัน อิอิ

ใครลองแล้ว เอาอุณหภูมิ มาโพส และเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ ^^

ขอบคุณคร๊าฟ

lสงสัยเหมือนกันครับ

Comment

ลองแล้วนะครับมีผลแต่น้อยมากประมาน 1-3 c. แต่ส่วนตัวแล้วถือว่าเยอะนะครับหายไป 1-3 c. แต่มันจะวิ้งขึ้นๆลงๆนะครับไม่นึ้ง
      สเป้กที่ทดสอบ cpu-Q9450 ตัวซิ้งของ ASUS Lion Square ทดลองโดยแค่วางเคสจากการตั้งเป็นนอนลง รูปซิ้งตอนที่ผมทดสอบนะครับ
      Attached Files
      Last edited by wasan777; 4 Mar 2009, 21:41:20.

Comment

อิอิ
        -----------------------------------
        รับซื้อตัวปรับรอบพัดลม คลิ๊กใต้ลายเซ็นนะครับ
        -----------------------------------

Comment

อยากรู้ด้วย ช่วยดัน

Comment

เบ้นมาร์ครีวิว ทำแล้ว ไตรมาส1-2 น่าจะใช่นะ
            ผลต่างกันไม่มาก
            คิดว่าขึ้นอยู่กับ จำนวนสารที่ใส่+พัดลม+ระบบการออกแบบ+วัสดุ

Comment

ดันอีกครับ

Comment

ความรู้ ๆ จด ๆ ช่วยดัน ๆ
                ผมว่ามีส่วนครับ เด๋วไปซื้อ Tuniq ก่อน แล้วจะทำมั่งอิอิ เล็งอยู่เหมือนกัน

Comment

ไปทดลองมาครับ
                  ตอนวางนอน ต่ำกว่าประมาณ3องศาซีอะครับ
                  แต่ก็ยังวิ่งขึ้นวิ่งลง ทั้งสองตัว แต่ค่าสูงสุดต่างกันประมาณ3องศาซี
                  ถือว่าเยอะทีเดียว ผมว่า

แต่ที่ core2 ดูไม่ค่อยต่างกันเลย??
                  Attached Files

Comment

Originally posted by noopetchy View Post
                    ไปทดลองมาครับ
                    ตอนวางนอน ต่ำกว่าประมาณ3องศาซีอะครับ
                    แต่ก็ยังวิ่งขึ้นวิ่งลง ทั้งสองตัว แต่ค่าสูงสุดต่างกันประมาณ3องศาซี
                    ถือว่าเยอะทีเดียว ผมว่า

แต่ที่ core2 ดูไม่ค่อยต่างกันเลย??
                    แจ๋วเลยครับ

Comment

Working...
                    X