Announcement

Collapse
No announcement yet.

Vista เจ้าปัญหา ลงเสร็จบูทไม่ได้ ช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Vista เจ้าปัญหา ลงเสร็จบูทไม่ได้ ช่วยหน่อยครับ

คือ มีHDD 2 ลูก
    1 maxter 160g sata1
    2 seagate 500g sata2

คืม ผมต้องการลง osx86 บนmaxter แล้วลง vista บนseagate
    ปัญหาอยู่ที่ตอนลง vista ครับ ลงกับ seagate ยังไงก็บูทไม่ได้ แต่ลงสร็จนะครับ จนครั้งล่าสุด format หมด + แบ่งพาทิชั่นเหลือไดรว์เดียว ลงเสร็จก็ยังบูทไม่ได้เหมือนเดิม
    ในขณะที่ maxter 160g ของเดิมลง xp แบ่ง 3 drive แค่ฟอแมทไดร์ว C แล้วลงvista ก็บูทได้ไม่มีปัญหาอะไร
    งง มันเกิดอะไรขึ้น รึผมพลาดตรงไหน รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ เซงกับมันมา 3วัน 3คืนเต็มแล้ว

1.เอาง่ายๆโดยหลักการถ้าจะให้ฮาร์ทดิสลูกไหนบู๊ต เราจะต้องไปกำหนดใน Bios ก่อนว่าต้องการตัวไหนใช้เพื่อบู๊ต (กรณีต้องการแยก โอเอส แบบเด็ดขาดซึ่งผมก็ใช้วิธีนี้)
    2.อีกวิธี แยกเด็ดขาดเหมือนกัน โดยแบ่งพาร์ติชั่นตามต้องการ แต่เวลาลงโอเอสผมจะไปกำหนดใน Disk Management (Control Panel > Performance and Maintenance > Administrative Tools > Computer Manager > Disk Management)แล้วคลิ๊กขวาที่พาร์ติชั่นที่ต้องการบู๊ตเลือกMark Partition as Active โดยทั้งก่อนติดตั้ง และหลังติดตั้งแล้วแต่ต้องการบู๊ตจากพาร์ติชั่นที่เราต้องการ
    3.ใช้โปรแกรมช่วย เช่น Partition Magic 8.02 อะไรประมาณนั้นน่ะ โทษทีเท่านี้ก่อนตาลายแล้วครับ

Comment

คือล่าสุดเนี่ย ที่มันยังบูทไม่ได้ ผมทำดังนี้ครับ
      ใส่ HDD แค่ลูกเดียว บูทแผ่น vista ทำการลบ พาทิชั่นทั้งหมด แล้วสร้างใหม่ 1 พาทิชั่นเท่านั้น
      แล้วใช้พาทิชั่นนั้นลง vista ซึ่งทำขนาดนี้มันไม่น่าจะมีปัญแล้วแล้ว ใช่ป่าวครับ
      ปล. ก่อนลง vista ครั้งล่าสุด ลองลง Xp ก็ไม่มีปัญหา - -" งงจริง ๆ

รายละเอียดเพิ่มเติม ตอนมันบอก boot fail

Booting "Window Vista"
      acpi
      Vista Loader 2.1.2
      Done!
      Fallback 1
      find --set-root /bootmgr
      Error 17 : File not found
      Booting "Windows NT/2000/Xp"
      Fallback 2
      find --set-root /Ntldr
      Error 17 : File not found

ตามนี้ครับ - -"

Comment

Working...
      X