Announcement

Collapse
No announcement yet.

card ref & non-Ref

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• card ref & non-Ref

Ref กับ non Ref มันคืออะไรหรอครับ

ช่วยยกตัวอย่างให้ด้วยนะครับ

Ref...... ออกแบบเป็นต้นแบบให้ ผู้ผลิตอื่นๆ ปั๊มมาขาย ติดตรายี่ห้อของตัวเองไป

non Ref.... ออกแบบ PCB และ ชุดระบายความร้อนใหม่ แต่ยังใช้ชิพตัวเดียวกันเหมือนเดิม

ที่ผ่านมา การ์ดแบบ Ref ที่ดังๆก็จะมีสูตรต่างๆออกมาซัพพอร์ตขาโมไฟทั้งหลายให้ได้เล่นกัน
    แต่ แบบ non-ref สูตรโมไฟก็อาจจะไม่มีออกมา

บางแบบ Ref ก็ถือว่าดีครับ ถ้า ออกแบบมาดีแล้ว

แต่อย่างบางตัว ออกแบบมา มีข้อบกพร่อง (อย่างเช่น ความร้อนบนตัวการ์ดสูง) ก็อาจจะต้องพึ่งตัว non Ref ออกมาทีหลังมาช่วยแก้ปัญหาตรงนี้ไปครับ

ต้องดูแต่ละรุ่นไปครับ
    Last edited by Leim; 10 Mar 2009, 09:54:45.

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

อย่างนี้นี่เอง ^^ จดก่อนๆ

Comment

Working...
        X