Announcement

Collapse
No announcement yet.

Nvidia 7900GTX SLI(G71. 650MHz.1600MHz.512MB.GDDR3ใครรุ้ความหมายบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Nvidia 7900GTX SLI(G71. 650MHz.1600MHz.512MB.GDDR3ใครรุ้ความหมายบ้างครับ

Nvidia 7900GTX SLI(G71. 650MHz.1600MHz.512MB.GDDR3ใครรุ้ความหมายบ้างครับ
    -ตัวเลขต่างๆ นี่หมายความว่างัยครับ
    -แล้วไอ้ที่ต่อท้าย เช่น GS GT GTX นี่บอกอะไรครับ
    -ปัจจุบัน มีการ์ดจอ กี่ ยี่ห้อคับ ยี่ห้อไหน แพง สวย ถูก คุ้ม ไม่คุ้ม
    -ยี่ห้อไหน รุ่นไหน บ้าง ที่ Clock มาให้ และไม่ clock

รบกวนท่านผู้รู้ ตอบ ให้หายข้องจัย ทีนะคับ
    ขอบคุณมากคับ

จะให้อธิบายทั้งหมดคงเปนไปไม่ได้หรอกรคับ เพราะยี่ห้อในตลาดนั้นมีเยอะเหลือเกิน แต่ถ้าจะแบ่งตามราคา/คุณภาพแล้ว ก็น่าจะแบ่งได้ 3 พวก คือ แบบแพง/คุณภาพดี งานดี,แบบกลางๆ ราคาไม่แพง คุณภาพ ok และสุดท้าย ราคาถูกมากกก แต่เห็นงานแล้วไม่อยากเอามาใส่เครื่องตัวเองเลย ส่วนยี่ห้ออะไรบ้างนั้น รอ rep ต่อไปคับ อิอิ

ส่วน GS GT GTX นั่นคือ รหัสบอกรุ่นของ chip serie นั้นๆ เช่น Geforce 7900 ก็จะมี 7900GS 7900GT 7900GTX อะไรประมาณนี้ ซึ่ง ที่ต่ำสุด ถูกสุด คือ GS,GT,GTX แพงขึ้น/แรงขึ้น ตามลำดับ

ส่วน Nvidia 7900GTX SLI(G71. 650MHz.1600MHz.512MB.GDDR3 ก็คือ

nVidia Geforce 7900GTX SLi (ready) คือสามารถต่อ SLi ได้ ความเร็ว core clock 650Mhz ความเร็ว memory clock 1600Mhz ขนาด vdo memory 512mb ram แบบGDDR3 คับ

Comment

Originally posted by theix View Post
      จะให้อธิบายทั้งหมดคงเปนไปไม่ได้หรอกรคับ เพราะยี่ห้อในตลาดนั้นมีเยอะเหลือเกิน แต่ถ้าจะแบ่งตามราคา/คุณภาพแล้ว ก็น่าจะแบ่งได้ 3 พวก คือ แบบแพง/คุณภาพดี งานดี,แบบกลางๆ ราคาไม่แพง คุณภาพ ok และสุดท้าย ราคาถูกมากกก แต่เห็นงานแล้วไม่อยากเอามาใส่เครื่องตัวเองเลย ส่วนยี่ห้ออะไรบ้างนั้น รอ rep ต่อไปคับ อิอิ

ส่วน GS GT GTX นั่นคือ รหัสบอกรุ่นของ chip serie นั้นๆ เช่น Geforce 7900 ก็จะมี 7900GS 7900GT 7900GTX อะไรประมาณนี้ ซึ่ง ที่ต่ำสุด ถูกสุด คือ GS,GT,GTX แพงขึ้น/แรงขึ้น ตามลำดับ

ส่วน Nvidia 7900GTX SLI(G71. 650MHz.1600MHz.512MB.GDDR3 ก็คือ

nVidia Geforce 7900GTX SLi (ready) คือสามารถต่อ SLi ได้ ความเร็ว core clock 650Mhz ความเร็ว memory clock 1600Mhz ขนาด vdo memory 512mb ram แบบGDDR3 คับ
      เยี่ยมครับ ละเอียดเลย

Comment

แล้ว ยี่ห้อไหน รุ่นไหน บ้าง ที่ Clock มาให้ และไม่ clock
        แนะนำ ยี่ห้อที่ ราคา กลางๆ คุณภาพ กลาง ให้หน่อยจิ ครับ

Comment

2 x PCI Express™ x16 slots with NVIDIA® SLI™ support at full x16, x16 speed
          หมายความว่าไงหรอครับ เพราะ MB บางรุ่น = full x8, x8 speed
          -แล้วถ้า การ์ดตัวเดียวกัน ใส่กับ MBที่ x16 กะ MB ที่ x8 ใส่กับ MB ไหน จะดีกว่าครับเมื่อเปรียบเทียบกันแล้วอ่ะครับ

รบกวนด้วยนะครับ
          ขอบคุณครับ

Comment

2 x PCI Express™ x16 slots with NVIDIA® SLI™ support at full x16, x16 speed
            หมายความว่าไงหรอครับ เพราะ MB บางรุ่น = full x8, x8 speed
            -แล้วถ้า การ์ดตัวเดียวกัน ใส่กับ MBที่ x16 กะ MB ที่ x8 ใส่กับ MB ไหน จะดีกว่าครับเมื่อเปรียบเทียบกันแล้วอ่ะครับ
            หมายความว่า ถ้า SLI แล้ว ยังวิ่ง 16x ไงครับ เพราะบางบอร์ด ำแ SLI จะวิ่ง 8x

16x ดีกว่าอยู่แล้ว แต่ใช้จริงก็ไม่ต่างกันมากหรอก
            ------------

ส่วนการดูว่า OC มาจากโรงงานหรือไม่ ให้ดูจากคำต่อท้าย เช่น

Extreme
            Turbo Force Edition

อะไรแบบนี้

Comment

ขอบคุณมากครับ

แล้วการ์ด รุ่น ไหน ยี่ห้อ ไหน ครับ ที่ ราคากลางๆ(มะเกิน 10000บ.) คุณภาพกลางๆ ความแรงๆกลางๆ อ่ะครับ ประกันดีๆ อ่ะครับ

แล้ว รุ่นที่ OC กับ รุ่น Standard อย่างไหนคุ้มกว่ากัน และใช้ได้นานกว่ากันครับ

Last edited by vvinny; 11 Mar 2007, 22:33:41.

Comment

Originally posted by vvinny View Post
                ขอบคุณมากครับ

แล้วการ์ด รุ่น ไหน ยี่ห้อ ไหน ครับ ที่ ราคากลางๆ(มะเกิน 10000บ.) คุณภาพกลางๆ ความแรงๆกลางๆ อ่ะครับ ประกันดีๆ อ่ะครับ

แล้ว รุ่นที่ OC กับ รุ่น Standard อย่างไหนคุ้มกว่ากัน และใช้ได้นานกว่ากันครับ

7900 GS นี่ก็แรงหัวทิ่มแล้วครับ ไม่เกินหมื่น ส่วนยี่ห้อก็แล้วแต่ชอบ
                ส่วนรุ่นOC กับธรรมดา อันไหนใช้ได้นานกว่า อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับดวง ถ้าOC แล้วหาทางระบายความร้อนดีๆ ก็ยาวเหมืนกันครับ

Comment

Originally posted by theix View Post

เสริมนิด จะมีรุ่น LE ด้วยเป็นรุ่นต่ำสุดของรุ่นนั้นๆ (รุ่นหลุด QC)

Comment

Working...
                  X