Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมชุด Acer Pentium D เปลี่ยนไดรฟ์ DVD เป็น SATA แล้วไม่บู้ตเข้า XP

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมชุด Acer Pentium D เปลี่ยนไดรฟ์ DVD เป็น SATA แล้วไม่บู้ตเข้า XP

คอมชุดนี้ Acer (SA85)

บอร์ดรุ่นนี้เป็นรุ่น 661FX-M7 (ไม่มียี่ห้อบอร์ด)

มันมี SATA 2 ช่องนะครับ

คือไดร์ฟ CD-RW (เป็น IDE) มันพังไม่ยอมอ่านแผ่น

พอผมซื้อ DVD-RW ของ Pioneer เป็น SATA มาเสียบ ปรากฏว่ามันไม่บู๊ตเข้า XP ครับ โชว์โลโก้ Acer อยู่แบบนั้น แล้วรีสตาร์ทเอง แ้ล้วก็โชว์ใหม่ เป็นแบบนี้เรื่อยๆ

แต่พอผมดึงสาย SATA ออกจาก DVD-RW มันกลับบู๊ตเข้า XP ได้ซะงั้น

ผมทั้งสลับช่อง SATA และสั่งบู๊ตใน Bios หลายแบบแล้ว ก็ยังไม่ได้

เกิดอะไรขึ้นอ่ะครับ ผมไม่เข้าใจเลย

บอร์ด หรือ DVD-RW มีปัญหาอ่ะครับ
    Last edited by Big; 5 Mar 2009, 19:50:48.

ตั่งในbiosให้ boot จาก HDDก่อน ลองดูครับ ไม่น่าจะมีปัญหาทั้งหมดแหละครับ น่าจะเกิดจากการSet Biosมากกว่า

Comment

ตามข้างบนครับ

Comment

ยังเป็นอยู่อ่ะครับ ต้องถอด SATA จากตัว DVD-RW ถึงเข้า XP ได้

Comment

แล้วท่านเลือก first boot เป็นอะไรครับ ตอนนี่เสียบ dvd

Comment

First Boot เป็น HD160 SATA ครับ

รองลงมาเป็น CD/DVD

อีกอย่างนะครับ(เพิ่งเจอ) ตอนมันขึ้นโลโก้ Acer อยู่อ่ะ กด DEL หรือ F12 รัวๆไม่ได้ด้วย มันจะตี้ดๆๆๆ ตามที่เรากด ตลอด ไม่ยอมเข้า Bios แล้วก็รีสตาร์ทเอง

Comment

ผมลองเสี่ยงโดยการเให้มันเข้า XP ไปก่อน แล้วลองเสียบสาย SATA เข้าไปตอนนั้นเลย

ปรากฏว่า XP มันเจอครับ แจ้งว่า Hardware Found Pioneer DVR-217 .... แล้วดูใน My com ก็เจอมันด้วยอ่ะครับ แต่พอลองรีสตาร์ทก็เข้าอีหรอบเดิม

Comment

ในใบออสเห็นตัว dvd+ ชื่อ รุ่น ไหมครับ

Comment

คือ ถ้าเสียบ SATA อยู่ก่อน มันจะเข้า Bios ไม่ได้เลยคร้าบบบ (ค้างตรงโลโก้อยู่อย่างนั้น)

Comment

เมนร์บอดร์รุ่นนี้ ใช้SATA1อยู่ จะใช้ DVD-RW SATA 22X ไม่ได้ครับ คุณต้องใช้ DVD-RW IDE

Comment

Comment

Originally posted by fifty55 View Post
                        เมนร์บอดร์รุ่นนี้ ใช้SATA1อยู่ จะใช้ DVD-RW SATA 22X ไม่ได้ครับ คุณต้องใช้ DVD-RW IDE

หมายความว่าไงอ่ะครับ แล้วจะต้องเอาไดร์ฟไปเปลี่ยนใช่มั้ย

Comment

งานเข้า!

Comment

ไม่เห็นเกี่ยวหนิครับว่าจะsata1หรือsata2 ที่บ้านก็มีบอร์ดsata1 เสียบไปก็ไม่เห็นจะมีปัญหา

Comment

คือ ถ้าเสียบ SATA อยู่ก่อน มันจะเข้า Bios ไม่ได้เลยคร้าบบบ (ค้างตรงโลโก้อยู่อย่างนั้น)
                              ผมว่า dvd น่าจะมีปัญหามากกว่านะ ถ้าเสียบแล้วเครื่องค้าง

ลองเอาไปเคลมดีกว่าครับ

Comment

Working...
                              X