Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ OS Vista หรือ Xp ดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ OS Vista หรือ Xp ดี

สเปกเครื่องผมนะครับ

Intel Q9400
    Ram 4GB
    HD4870 512MB
    HD 500GB

ปกติใช้ Xp มาตลอด แต่สเปกลองลง Vista แล้วก็ลื่นไหลดี แต่ไม่ค่อยคุ้นเคย เพิ่งเคยใช้ครั้งแรกเลย

เครื่องนี้เอามาทำงาน เขียนโปรแกรม + ตัดต่อวีดีโอ + แปลงวีดีโอ

ควรใช้อะไรดีครับ Vista ต่อไป หรือกลับไปใช้ Xp ดี

ปัญหา Vista ก็แค่ไม่คุ้นเคย แต่ยังไม่ค่อยได้ลองโปรแกรม แปลงไฟล์

จึงอยากถามความคิดเห็น คนที่เคยใช้ Vista คล่อง ๆ แล้วว่ารู้สึกยังไง เทียบกับ Xp กับลักษณะงานที่ผมใช้อ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ขอเสียงเชียร์หน่อยครับ

ปล.จริง ๆ อยากได้ Windows 7 ความรู้สึกว่ามันน่าจะเวิร์ค

Vista หากสเปคดี ก็น่าใช้ครับ
    ถ้าหากว่่าโปรแกรมที่ต้องใช้งาน ลงบน Vista ได้ทุกโปรแกรม ผมว่า Vista ก็ดีนะ

Windows 7 คาดว่ามาปลายปีนี้ล่ะครับ

Comment

รัก XP อ่ะ XP ดีที่สุดทั้ง Spec เครื่อง ทั้ง Application ในปัจจุบันทั้งเกมส์เก่าใหม่ยังไงๆ XP ก็ดีที่สุด

Comment

ถ้าram4gbก็น่าจะเล่นvista64bitเลยนะครับใช้ได้เต็มที่แต่อาจจะมีปัญหากับบางโปรแกรมที่ใช้ไม่ได้กับ64bitครับมันต้องรองรับ64bitด้วย สเป็คของท่านสบายๆกับvistaครับ

Comment

วิสต้าบริหารแรมดีกว่าครับ ถ้าโปรแกรมที่ท่านต้องใช้ทำงานลงได้ในวิสต้าแล้วไม่มีปัญหาในการทำงาน ตอนนี้ใช้ตัว64 กับโปรแกรม max9 ยังไม่เจอปัญหาอะไร

Comment

ลอง vista แปป เดียว มาลง xp แบบเดิมดีกว่า รู้สึกว่าไวกว่าเยอะ

Comment

ใช้ vista แล้วลืม xp ไปได้เลย ไม่คิดกลับมาใช้อีก เหอะๆ

Comment

รู้สึกคนใช้วิสต้ากับสเปกแรง ๆ เยอะจัง

มันเสถียรกว่า xp ไหมครับ

หน้าอินเตอร์เฟสยังไม่ค่อยคุ้นเท่าไร รู้สึกมันทำลูกเล่นเยอะไป - -

บางอย่างยังหาที่เซตไม่เจอเลย จากที่เล่น xp จนทะลุแล้ว

แต่ตอนนี้ก็ลองใช้วิสต้าไปก่อนครับ ตัดสินใจแล้ว

ถ้าไม่เวิร์ค ค่อยกลับไปใช้ xp ลองจากประสบการณืตัวเองน่าจะดีที่สุด

Comment

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาให้ความคิดเห็นนะครับ

Comment

ผมลงทั้งสองตัวอ่ะ เวลาจะ oc ก็เข้า XP ใช้งานทั่วไปก็ Vista

Comment

Vista ปัญหาเรื่องไดรเวอร์ (HW เก่าๆ กับปริ้นเตอร์) กับปัญหาเรื่องโปรแกรม / เกมส์เก่าๆ /เกมส์ Online (PB)
                      แดกแรม / เรื่องมาก / จุ้กจิ้กเรื่อง security ถ้าปรับไม่เป็นหรือมือใหม่ ถามนู้นถามนี้น่ารำคาญ

ดังนั้นถ้าถามผมว่าน่าใข้มั้ย

ผมตอบว่า "ไม่น่าใช้"

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัว

Comment

ผมก็ใช้Vista Q6600 @3.6Ghz RAM 4GB

ลง2 OS
                        Vista
                        Mac OS X 10.5.6

ลงมา6เดือนแล้วก็ไม่ช้านะ

Comment

Working...
                        X