Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] Cooler Master CosMos S by Godchaiz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] Cooler Master CosMos S by Godchaiz

Cooler Master Cosmos S
    สวัสดีครับ พี่น้องชาวocz ผมgodchaiz เป็นสมาชิคใหม่ของที่นี่
    ไงก้อฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

วันนี้ ผมนำเสนอ เคสHi-Endของ Cooler master ผลิตภัณท์ ที่ได้รับการยอมรับจากผู้ใช้คอมทั้งในและนอกประเทศ
    อยากให้ดูคุณพิเศษของเคสรุ่นนี้ ทำไมมันแพง ดีสมราคาหรือไม่

สำหรับผมแล้ว ถูกใจ ทั้งรูปทรง ความแข็งแรงที่ได้สัมผัสครั้งแรก ใส่อุปกรณ์ลงไปง่ายต่อการเก็บสาย
    รับรองว่าใครเห็น หรือใครที่กำลังมองหาเคสใหม่ คงต้องหลงใหลมันอย่างแน่นอน

หุหุ..

พูดมากทำเพลงมากไป เราไปชมของจริงกันดีกว่า

รูปที่เห็นคิดว่าเล็กสินะ คิดแบบผมตอนเลือกซื้อเลยครับ

รูปกล่องตอนซื้อมา หน้าตาแบบนี้ครับ

เปิดกล่องแล้ว....

ยกออกมา เคสอลูมิเนียม ทำไมหนักแบบนี้

โอ้ว..เป็นเคสที่แข็งแรง ดุดันมาก อลูมิเนียมทั้งตัวเลย

ด้านบนของเคสครับ สามารถถอดได้ สำหรับเล่นน้ำ ก้อได้

ที่เปิดเครื่องเป็นระบบสัมผัส พร้อมusb esata และ หูฟัง ไมค์

เปิดฝา... ส่องภายในกัน

ภายในใส่ได้ทุกอย่างเพราะกว้างซะจนใส่ได้ ไม่จำกัด
    Last edited by godchaiz; 9 Mar 2009, 18:50:25.

สิ่งที่จะยัดลงไปในเคส

กล่องมีเยอะกว่านี้แต่ว่าเนื่องจากซื้อมาจาก กทม. จึงทำให้น้องชายพากล่องทุกอย่างกลับมาที่บ้านไม่หมด
    ต้องฝากไว้ที่บ้านญาติ บางส่วน

ยัดลงไป ต้องขอบคุณเฮีย(ญาติ) ผู้ช่วยประกอบคอมให้ ไปซื้อให้ และคอยแนะนำ ขอขอบคุณมากครับ น้ำหนักที่ลองยกดู 30kg+ได้เลยครับ

ไฟเบฮาดดิส เซ็งเป็ด คนละสี ไม่รู้จะทำไง

cosmos v8 ตัวที่ชอบ แต่ดันใส่เคสcosmos S ไม่ได้ มันติด พัดลม20cm

มุมนี้แสงสีฟ้า สวยดี พัดลมที่ติดของsilver stone blue

Last edited by godchaiz; 24 Mar 2009, 13:02:13.

Comment

ปัญหา มันเกิดขึ้นตรงนี้แหละครับ ของเก่ามัน 20cmติดเคส ติดv8ที่ซื้อมา - -*

โต๊ะคอมผมครับ

มองยังไง ก้อเหมือนไฟ...ลิเก - -*

ปุ่มเปิดเครื่อง สัมผัส สวยมากมาย

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maxsaag อ่านข้อความ
      อ้าเป็นเหมือนกันทุกตัวในไทยสินะ ผมจะได้ไม่เคลียด 555+

ให้สังเกต ตะแกรงตัวสุดท้ายนะครับ(ตำแหน่งที่ท่านติดสติกเกอร์) ที่จะเป็นล่องด้านข้าง2ข้างใว้เปิดบานพับสองข้างด้านหน้า รูปที่หน้ากล่องเห็นไหมครับจะไม่เหมือนของท่าน เพราะ รุ่นจำหน่ายเมือนนอก(ผมคิดว่านะเพราะดูจากรีวิวเมืองนอก) มันจะเรียบไปเลย วิธีเปิดบานพับมันจะกดตำแหน่งกึ่งกลางของบานพับ(เหมือนในคู่มือที่มันแถมมา) แล้วมันจะเด้งออกมาเอง แต่ของเมืองไทยมันดันกลายเป็นว่าเราต้องเกี่ยวมันออกมา

อีกอย่างคือแถบสีแดงขาดด้านหน้าตอนบน ตอนแรกเรานึกว่ามีไฟ เอากลับบ้านมาไม่มีซะงั้น ที่แท้เวลาถ่ายรีวิวกันมันคงโดนแสงเฟรช(หรือเปล่า) หรือจริงๆมีไฟแต่ของเราไม่ติดเอง ของท่านจขกท.ติดหรือเปล่า??

พัดลมติดครบทุกช่องนี้ต้องเลือกแบบความเร็วต่ำ 800-1200รอบ ไม่งั้นไม่ต้องทำไรกันแล้ว ดังโคตรๆ(TT fanblade อย่าให้เจอ เดี่ยวจะกลายเป็นโรงสี)

ป.ล.
      >>เคสตัวนี้ถ้าด้านข้างใส่มันจะไม่สวยเลย(ในความคิดผม) เป็นตระแกร่งติดพัดลมแบบนี้แหล่ะดีแล้ว เท่สุดๆ มองเข้าไปก็เห็นเครื่องในเหมือนกัน(ติดหลอดไฟ) เหมือนมองผ่านมุ่งลวดสีดำ(เทียบกับไฟพัดลมด้านหน้าก็ได้ เพราะตระแกรงด้านข้างกับด้านหน้าเหมือนกันเลย)
      >>มันสวยสุดๆเลยGeorge จนถึงเวลานี้ผมยังไม่เห็นเคสตัวไหนสวยสู้ตัวนี้ได้เลย
      >>เคสเทพแต่ใส้ในตามลายเซ็น เลยไม่อยากโชว์ 555+(เดียวจะถ่ายมาซักรูปมาแปะในกระทู้ท่านนี้แหละ)
      >>เย็นสุดขั้วหัวใจ ลมโกรกเหมือนอยู่ชายทะเล(จะเล่นน้ำก็ไม่ต้องโม)

ไปละครับ *-*

ข้อดี

-รูปแบบแข็งแรง
      -ไม่มีฝาที่ทำจากพาสติก
      -ทุกชิ้นไม่มีเหล็ก ทำจากอลูมิเนียมทั้งหมด
      -psu วางได้ตำแหน่งที่สวยงาม ทำให้เคสมีเสน่ห์
      -เปิดฝาเคสง่ายๆ ไม่ยุ่งยาก
      -มีอุปกรณ์เก็บสายแถมให้ครบเลย เหลือใช้ด้วยครับ
      -ติดตั้งwater coolingได้หากต้องการติดในอนาคต
      -เครื่องผม ถ้าเปิดฝาแล้วเอามือไปอังลมในเคสดูเย็นมากๆๆครับ เหมือนติดแอร์เลย เย็นสบาย
      -มีตัวดักฝุ่นไม่ให้เข้าไปในเคสทุกที่ ง่ายต่อการทำความสะอาด

ข้อเสีย

-แพง
      -ไม่มี mainboard tray
      -ขาดทุนตรงด้านหน้าที่ช่องbay ด้านในนิดนึงทำจากพาสติก
      Last edited by godchaiz; 9 Mar 2009, 18:57:06.

Comment

รอชมครับ

Comment

รอชม..........

Comment

wow สวยครับ

เนี่ยถ้า PSU เป็น Themaltek ละก็ จะ perfect สุดๆ

ปล.เห็นแล้ว want เสียดายไม่โชว์ข้าง

Comment

ใช้ V8 มันจะปิดฝาข้างไม่ได้ ใช่รึป่าวครับ

Comment

รอชมครับ
                ขอบคุณครับ คิดว่าทำรีวิว ไม่มีใครจะชมซะแล้ว

wow สวยครับ

เนี่ยถ้า PSU เป็น Themaltek ละก็ จะ perfect สุดๆ

ปล.เห็นแล้ว want เสียดายไม่โชว์ข้าง
                ตอนซื้อก้ออยากได้Icute อย่างเดียว เพราะ เค้าว่าประหยัดตัง

รอชม..........

ใช้ V8 มันจะปิดฝาข้างไม่ได้ ใช่รึป่าวครับ
                ถูกต้องครับ แต่ผมโมฝาข้างให้ใส่ พัดลม12cm ได้แทนครับ

Comment

มีแต่คนดูแต่ไม่มีคนเม้นเลย

ช่วยเม้นกานหน่อยนะครับ

ผมจะได้มีกำลังใจมาอัพเดท T T

Comment

... เบิลซะงั้น ลบนะครับ
                    Last edited by maxsaag; 8 Mar 2009, 19:21:45.

Comment

อ้าเป็นเหมือนกันทุกตัวในไทยสินะ ผมจะได้ไม่เคลียด 555+

ให้สังเกต ตะแกรงตัวสุดท้ายนะครับ(ตำแหน่งที่ท่านติดสติกเกอร์) ที่จะเป็นล่องด้านข้าง2ข้างใว้เปิดบานพับสองข้างด้านหน้า รูปที่หน้ากล่องเห็นไหมครับจะไม่เหมือนของท่าน เพราะ รุ่นจำหน่ายเมือนนอก(ผมคิดว่านะเพราะดูจากรีวิวเมืองนอก) มันจะเรียบไปเลย วิธีเปิดบานพับมันจะกดตำแหน่งกึ่งกลางของบานพับ(เหมือนในคู่มือที่มันแถมมา) แล้วมันจะเด้งออกมาเอง แต่ของเมืองไทยมันดันกลายเป็นว่าเราต้องเกี่ยวมันออกมา

อีกอย่างคือแถบสีแดงขาดด้านหน้าตอนบน ตอนแรกเรานึกว่ามีไฟ เอากลับบ้านมาไม่มีซะงั้น ที่แท้เวลาถ่ายรีวิวกันมันคงโดนแสงเฟรช(หรือเปล่า) หรือจริงๆมีไฟแต่ของเราไม่ติดเอง ของท่านจขกท.ติดหรือเปล่า??

พัดลมติดครบทุกช่องนี้ต้องเลือกแบบความเร็วต่ำ 800-1200รอบ ไม่งั้นไม่ต้องทำไรกันแล้ว ดังโคตรๆ(TT fanblade อย่าให้เจอ เดี่ยวจะกลายเป็นโรงสี)

ป.ล.
                      >>เคสตัวนี้ถ้าด้านข้างใส่มันจะไม่สวยเลย(ในความคิดผม) เป็นตระแกร่งติดพัดลมแบบนี้แหล่ะดีแล้ว เท่สุดๆ มองเข้าไปก็เห็นเครื่องในเหมือนกัน(ติดหลอดไฟ) เหมือนมองผ่านมุ่งลวดสีดำ(เทียบกับไฟพัดลมด้านหน้าก็ได้ เพราะตระแกรงด้านข้างกับด้านหน้าเหมือนกันเลย)
                      >>มันสวยสุดๆเลยGeorge จนถึงเวลานี้ผมยังไม่เห็นเคสตัวไหนสวยสู้ตัวนี้ได้เลย
                      >>เคสเทพแต่ใส้ในตามลายเซ็น เลยไม่อยากโชว์ 555+(เดียวจะถ่ายมาซักรูปมาแปะในกระทู้ท่านนี้แหละ)
                      >>เย็นสุดขั้วหัวใจ ลมโกรกเหมือนอยู่ชายทะเล(จะเล่นน้ำก็ไม่ต้องโม)

Last edited by maxsaag; 8 Mar 2009, 19:23:02.

Comment

ไฟ Bay HDD ด้านหน้าฟ้ากะแดงผมว่าสลับกันดีกว่า
                        แงะ Bay Hdd ออกแล้วเอา พัดลมด้านล่างข้างๆ PSU มาสลับกัน ทีนี้หล่อเลยครับ อิอิ

Comment

Originally posted by maxsaag View Post

ป.ล.

ที่ว่ามาถูกต้องครับ ท่านอธิบายแต่ละส่วน ให้แก่ผู้สนใจเคสตัวนี้ว่ามันมีจุดเด่นยังไง

ตามนั้นเลย

Comment

Originally posted by karaboon View Post
                            ไฟ Bay HDD ด้านหน้าฟ้ากะแดงผมว่าสลับกันดีกว่า
                            แงะ Bay Hdd ออกแล้วเอา พัดลมด้านล่างข้างๆ PSU มาสลับกัน ทีนี้หล่อเลยครับ อิอิ
                            ผมมีพัดลม12cmสีแดงอีกตัวยังไม่ติด กะจะเอามาเปลี่ยนตรงเบด้านหน้าที่เป็นสีน้ำเงิน อย่างที่ท่านว่า

คราวนี้คงหล่อ แต่ตอนนี้ยังไม่ว่าง ทำงาน+นอนให้พอ - -*

Comment

ชุดนี้หมดไปเท่าไหร่ครับ อยากรู้ๆ

Comment

Working...
                              X