Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่างแรม 2GB กับ 4GB ต่างกันใหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่างแรม 2GB กับ 4GB ต่างกันใหม

ถ้าใช้งานทั่วไปต่างกันใหม.................
    4 GB จะมีความหมายต่อเมื่อ...............

ถ้าใช้ windows xp ไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่ครับ ถ้าไม่ได้เล่นเกมส์ที่ใช้แรมหนักๆมาก เพราะแรม 2 G ใช้ทั่วไปใช้แรมไม่หมดหรอกครับ แต่ถ้าเป็น Vista ค่อนข้างจะเห็นว่ามันต่างกันพอควรครับ ระหว่าง 2 G กับ 4 G เพราะค่อนข้างกินแรม ผมสังเกตุเวลาเล่น Crysis 2 G มีกระตุกบ้างครับ แต่ 4 G ไม่มีอาการกระตุกครับ

Comment

xp ช่วยเพิ่มความจุ เปิดใด้หลายโปรแกรมพร้อมกันมากขึ้น

vista เพิ่มความลื่น

Comment

แล้ว i7 ที่อัดไป 6-12 gbอ่ะ มันก็จะแจ่มตอนที่window 64bitเปงที่นิยม

Comment

ถ้าบอกว่าทั่วไปก็ไม่ต่างครับ เล่นเกมบน xp ก็ไม่่ต่าง (ผมลองแล้วทั้งสองแบบนะ)

สำหรับผมได้ใช้ตอนทำงานกราฟฟิค เปิดโปรแกรมเยอะๆ เปิดภาพเยอะๆ บางที 2gb เกือบหมด
          เลยใส่เป็น 4gb

Comment

ธรรมดาไม่เห็นผลครับ แต่แปลงไฟล์นี่ใช้ได้เลย

Comment

DDR3 8G สิท่านพอใช้กับเกมหนักๆในปัจจุบัน (4G x 2)

แต่ต้องใช้ XP 64bit หรือ Vista

(Vista 32 bit สามารถแสดงข้อมูลใน Welcome Center ว่าแรมมี 4 GB ได้ แต่ใน DirectX Diagnostic แสดงข้อมูลว่าแรมมีเพียง 3GB เท่านั้น!!!)

Comment

ถ้าเล่นเน็ต เล่น msn ฟังเพลง ยังไง 2GB มันก็เหลือเฟือครับ

ตอนนี้ผมชักอยากเพิ่มเป็น 4GB แล้วสิ 2GB ใช้หมดแล้วอะ

Comment

ถ้าเล่นเน็ตเข้าเว็บเฉยๆ ก็ไม่ต่างง่ะ -*-

Comment

ถ้าไม่เล่นเกมแรงๆก็ไม่แตกต่างครับ

2G เล่นcrysis แรมล้น -*-

Comment

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ ระหว่าง 2G เป็น single กับ 2x1G เป็น dual อย่างไหนประสิทธิภาพการทำงานดีกว่ากันครับ

Comment

Originally posted by Nick View Post
                        ขอถามเพิ่มเติมนะครับ ระหว่าง 2G เป็น single กับ 2x1G เป็น dual อย่างไหนประสิทธิภาพการทำงานดีกว่ากันครับ
                        อย่างหลังครับได้แบนวิทเพิ่ม+ถ้าเสียตัวหนึ่ง เครื่องยังใช้ได้อยู่(ถ้าเวลาเอาแรมไปเครม)

Comment

ถ้าเล่นเกมหนักๆ ตัวไหนต้องใช้มากกว่ากัน ซีพียู การ์ดจอ แรม เมนบอร์ด พัดลมซิงค์

Comment

Originally posted by exit View Post
                            ถ้าเล่นเกมหนักๆ ตัวไหนต้องใช้มากกว่ากัน ซีพียู การ์ดจอ แรม เมนบอร์ด พัดลมซิงค์
                            เล่นเกมก็หนักไปทางการ์ดจอ ยกเว้น GTA IV หนักทาง CPU

Comment

Working...
                            X